29 มี.ค. , 2024, 05:10:29 am

Author Topic: ขอรบกวนซือเฮีย ด้วยความกรุณาช่วยตรวจทาน ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  (Read 4258 times)

Aries

• Jr. Member
  • **

เป็นจริงอย่างที่ซือเฮียเข้าใจครับว่าเรียนเอง แต่ยังไงคงไม่ดีนักเท่ากับไปเรียนที่ชมรมครับเพราะได้ฟังการบรรยายที่กว้างกว่าและได้รู้จักเพื่อนๆ ร่วมรุ่นครับ แต่ไม่มีโอกาสที่เอื้ออำนายมากพอ เสียดายมากครับที่ไม่ได้เรียนต่อขั้นสูงขึ้นเรื่อยๆ  เพราะฉะนั้นจึงเรียนจบแค่ขั้นพื้นฐาน แต่ยังไม่ได้เริ่มเข้าสู่ขั้นที่ 1 เลย ก็ต้องหยุดเสียก่อน

อย่างไรก็ตามครับ ถ้าซือเฮียไม่รังเกียจและมีความเมตตาที่จะช่วยสงเคราะห์สักหน่อย และตรวจทานวิธีการทำ ดังนั้นผมขอแสดงวิธีทำครับ
    เกิด 30 เมษายน 2515 เวลา 16.10
    จาการคำนวณแล้ว ระบบธาตุแท้ที่ต้องการ คือ ธาตุไม้

ฤกษ์ยามที่คำนวณได้ คือ    ปีเกิด  ราศีล่าง  1      ปะทะ     ราศีล่าง  7
                                          ปะทะ         6  7  8   ไตรอสูร ไฟ

ทิศ  1 องศา    ราศีล่าง 1   คือ น้ำ                  ปะทะ     3  7  11  ไตรภาคี ไฟ

ปีจร  2550  ราศีล่าง 12  คือ ไม้                   ปะทะ      6
                              ปะทะ    9  10  11  ไตรอสูรทอง

ราศีที่ใช้ได้                   ที่ใช้ไม่ได้
1  2  4  5  12                      3  6  7  8  9  10  11

ระบบธาตุจักรวาล ที่หาได้ ที่  1 องศา  เป็น ดิน                               รหัสที่ใช้ไม่ได้ ในระบบธาตุจักรวาล มี  2  3  4  5  6

ก็เท่ากับ ราศีที่ใช้ได้จริงๆ คงเหลือแค่  ราศี  1 กับ  12  เท่านั้น
ถกษ์ที่ หาได้  ยาม     ดิถื      เดือน     ปี
                       9          0        8          4
                       1         12       12        12
 ตรงกับ วันอาทิตย์ที่  25  พศจิกายน  2550   เวลา 11:00 – 00:59

ตรงที่ซือเฮียกล่าวว่า   เวลาที่คุณหามาได้ ( 23.00 - 00.59 น. )ถูกต้องตามหลักวิชา ( อิน )
แต่ผิดในแง่ปฏิบัติ ( หยาง )     ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขหรือเพิ่มเติมบ้างไหมครับถ้าสมมุตว่าต้องการฤกษ์ส่งเสริมครับ

หวังว่าซือเฮียคงช่วยตรวจทานและมีคำแนะนำแก้ไขนะครับ

ด้วยความเคารพ และนับถือ ท่านอาจารย์ใหญ่และซือเฮีย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ปีจร จะดูแต่ปะทะครับ

จะเห็นได้ว่า ระบบธาตุแท้ ราศีที่ใช้ได้มีหลายตัว
เวลาที่เหมาะสมมี

/5  07.15 - 08.45   
/8  13.15 - 14.45
/9  15.15 - 16.45

**** ทั้งหมดนี้ สำหรับทิศเหนือเท่านั้น
หากมีทิศอื่นมาเกี่ยวข้อง ต้องคำนวณใหม่

**** เนื้อหาต่อเนื่องจากเดิม ไม่ควรตั้งกระทู้ใหม่ครับ