19 เม.ย. , 2024, 12:52:21 pm

Author Topic: เสนอข้อมูลเพิ่มครับ  (Read 7794 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
เสนอข้อมูลเพิ่มครับ
« on: 02 ม.ค. , 2008, 12:24:27 pm »
ไม่ทราบว่าหนังสือที่จัดทำ ได้มีข้อมูลเกี่ยวกับปางๆ ของแต่ละองค์ความหมายของแต่ละปางหรือไม่ครับ และวิธีการไหว้ ของไหว้บูชาของแต่ละองค์ ถ้ามีได้ดีมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เสนอข้อมูลเพิ่มครับ
« Reply #1 on: 03 ม.ค. , 2008, 12:42:26 am »
ส่วนที่จัดทำ เทพต่าง ๆ มงคลจีน
จะเกี่ยวกับประวัติที่เชื่อถือได้เท่าที่หาได้จากข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์
แต่บางส่วน ไม่มีหลักฐาน ก็จะยกอ้างตามที่ฟังต่อ ๆ กันมา

คงไม่ได้ลงลึกถึงแต่ละปาง แต่จะกล่าวรวม ๆ โดยทั่วไป
แต่เพิ่มเนื่อหาในส่วนฮวงจุ้ย ความหมาย วิธีการไหว้ ความเชื่อผิด ๆ ครับ