29 มี.ค. , 2024, 02:15:17 am

Author Topic: รบกวนเรียนถามเกี่ยวกับบริการหาฤกษ์ยามครับ  (Read 5215 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
ขอรบกวนถามท่านอาจารย์นิดนึงครับ คือว่ากระผมอยากใช้บริการหาฤกษ์เพื่อย้ายข้าวของเข้าบ้านใหม่ครับ แต่มีข้อสงสัยบางประการครับ กระผมเกรงว่าเดี๋ยวนำไปใช้ไม่ถูกต้อง

1) หลังจากตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เรียบร้อยแล้วสามารถย้ายข้าวของต่างๆ เข้าบ้านได้เลยใช่ไหมครับ

2) ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์นี้รวมถึงการตั้งเตาไฟด้วยหรือไม่ครับ หรือว่าการตั้งเตาไฟ ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์ครับ

3) “ฤกษ์เข้าอยู่อาศัย” กับ “ฤกษ์ตั้ง/นอน บนเตียงนอน” ต่างกันอย่างไรครับ หรือว่าเราสามารถตั้งเตียงนอนได้โดยไม่จำเป็นต้องเข้าอยู่อาศัย คือหมายความว่าสามารถไปๆ มาๆ ระหว่างบ้านหลังเก่าและใหม่ได้

4) ถ้าผมจะย้ายที่นอนจากบ้านหลังเก่ามาหลังใหม่ (เก็บเก่า ไม่ค่อยได้ใช้งาน) ไม่ทราบว่าต้องดูฤกษ์ยามในการย้ายด้วยหรือไม่ครับ หรือมีข้อห้ามประการใดหรือไม่ครับ

รบกวนเรียนถามท่านอาจารย์ และขอพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่ครับ ให้เริ่มขนของในฤกษ์ที่กำหนด เสร็จเมื่อไรก็ได้
2. ใช่ครับ ต้องดูฤกษ์ครับ  /  ในกรณีที่มีการตั้งอยู่แล้ว ใช้การจุดเตา ถือเป็นฤกษ์ครับ

3. ฤกษ์เข้าอยู่อาศัย หากหัวนอนเป็นทิศเดียวกันกับหลังบ้าน สามารถใช้เป็นฤกษ์เดียวกันได้
    หรือหากเป็นฤกษ์ปลอดภัย กระทำได้ทุกทิศ

4. ดูทั้ง 2 ที่คือย้ายออก และย้ายเข้าครับ

Thanawat21

• Newbie
  • *
รบกวนเรียนถามท่านอาจารย์เพิ่มเติมครับ
1) บ้านใหม่ที่จะย้ายเข้านี้เป็นบ้านสร้างเสร็จก่อนขายครับ สร้างเสร็จมาน่าจะเกือบสองปีแล้ว ก่อนที่ผมและภรรยาจะทำสัญญาซื้อขาย ไม่ทราบว่าสมควรดูฤกษ์เพื่อทำการล้างปรับสภาพก่อนการทำการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือไม่ครับ
2) การสาดเพื่อล้างปรับสภาพ สามารถสาดทุกกำแพง (ทั้งภายในและภายนอก) หมดเลยได้หรือไม่ครับ หรือว่าไม่สมควรกระทำครับ
3) กรณีการแก้ไขโดยการราดน้ำ 5 ถังเพื่อลดผลกระทบอันเนื่องมาจากกระทบถูกทิศเบญจภูติในระหว่างหรือหลังการก่อสร้าง สมควรราดน้ำให้ครบทั้งแปดทิศรอบตัวบ้านด้วยหรือไม่ครับ จะมีผลดีหรือผลเสียหรือไม่ครับ เพราะเราไม่ทราบได้ว่าผู้รับเหมาได้กระทำการอะไรไปบ้าง
4) ที่แน่ๆ ผมเคยสั่งให้โครงการทำการขุดย้ายต้นไม้ออกหนึ่งต้นภายในรั้วบ้านบริเวณทิศตะวันออกเฉียงเหนือ (ประมาณ 54 องศา) ไปยังทิศเหนือ (ประมาณ 9 องศา) เพราะมันเกะกะสายไฟฟ้าเข้าบ้านครับ
5) โดยทั่วไปไม่ทราบว่าควรใช้อะไรใส่ลงในกระถางธูปใหม่เพื่อให้ปักธูปบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ครับ

ขอขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ควรครับ เริ่มต้นบ้านจากศูนย์ ดีกว่ามีติดลบแฝงมาด้วย
2. ได้ทั้งในและนอกครับ
3. ราดน้ำ 5 ขัน ไม่มีข้อเสียใด ๆ ทำได้โดยไม่ต้องดูฤกษ์
4. ล้างอาถรรพ์ + ราดน้ำ 5 ขัน ทั้งที่เก่าและที่ย้ายไปใหม่
5. ไม่ควรใส่สิ่งเพิ่มเติมใด ๆ   ลองอ่านหน้าบทความ การตั้งตี่จู้