19 เม.ย. , 2024, 08:01:28 pm

Author Topic: การหาธาตุสำคัญ  (Read 10026 times)

naykwan

• Newbie
  • *
การหาธาตุสำคัญ
« on: 11 ธ.ค. , 2007, 06:59:31 am »
เรียน ซือเฮีย ครับ

ตามที่ซือเฮีย ได้แนะนำสมาชิกรุ่น 44 ให้อ่านหนังสือ การหาธาตุสำคัญจากราศีบน รหัส 1/ นั้น
ใคร่ขอคำแนะนำดังต่อไปนี้ ครับ

1. ความหมายของคำที่ผมสรุปได้ คือ
    1.1 ฐานลก      คือ   ดิถี ธาตุเดียวกับฐานเดือน  และมีพลัง เหมือนกัน
    1.2 ดวงคู่ธาตุ   คือ   ดิถี ธาตุเดียวกับฐานเดือน  แต่มีพลัง ต่างกัน

เรียนถามว่าสรุป  ถูก หรือ ผิด ครับ  ( รบกวนเพิ่มเติมให้ด้วยถ้ายังไม่สมบูรณ์)

2. คำที่ไม่เข้าใจความหมาย คือ อสูร และขุนนาง 

รบกวนอธิบายเพิ่มเติมจะเป็นพระคุณอย่างสูง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การหาธาตุสำคัญ
« Reply #1 on: 12 ธ.ค. , 2007, 02:22:46 am »
1.1  ดิถี ธาตุเดียวกับฐานเดือน  พลังเหมือนหรือต่างขึ้นกับราศี
     ( ประเด็นหลังนี้ไม่ต้องสนใจในการศึกษาเบื้องต้น )

1.2 ขอดูเอกสารก่อนครับ เพราะเกรงจะเข้าใจตัวอย่างผิด

2. ขุนนาง คือราศีที่มาพิฆาตดิถีด้วยกำลังที่พอเหมาะ ( ควบคุมให้มีระเบียบ )
   อสูร คือราศีที่มาพิฆาตดิถีด้วยกำลังเกินกว่าดิถีจะรับได้ - ( ดิถีบาดเจ็บ )

fengshui

« Reply #2 on: 12 ธ.ค. , 2007, 02:23:42 am »
ข้อ 2. สำนักอื่น จะให้บทบาทของพลังเหมือน และพลังต่าง
         สำนักเราจะดูที่สมดุล

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 15 ก.พ. , 2008, 07:13:39 am »
ข้อ 2. สำนักอื่น จะให้บทบาทของพลังเหมือน และพลังต่าง
         สำนักเราจะดูที่สมดุล

เรียน ซือเฮียครับ

หลังจากเรียนจบขั้น 3 แล้ว จึงกลับมาอ่านทบทวนเรื่อง หาธาตุสำคัญ อีกครั้ง ยังมีข้อสงสัย จะขอรบกวนซือเฮียครับ

ดวงของผม คือ 3/5  5/3  6/6  1/3  มี 3 ธาตุ คือ ไม้ ไฟ ดิน   

1. เป็นดวงตามกระแส  ใช่หรือไม่ครับ
2. การหาธาตุสำคัญ  ต้องเป็นธาตุ ลำดับสุดท้าย คือ ดิน   ใช่หรือไม่ครับ
3. กรณี ดวงตามกระแส ต้องพิจารณา ธาตุ ที่เป็นตัวปรับ อุณหภูมิ (น้ำ ) ด้วยหรือเปล่า ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

« Reply #4 on: 15 ก.พ. , 2008, 02:33:31 pm »
กฎ กติกา มารยาท
ข้อ 3

กรณีถามเกี่ยวกับ ดวงชะตา, หาฤกษ์ เฉพาะส่วนบุคคล
( ฤกษ์ยาม, ฤกษ์แต่งงาน, ฤกษ์คลอดบุตร )
กรุณาเข้าหมวด บริการ วิเคราะห์ดวง - บริการ หาฤกษ์

ยกเว้น คำถามในลักษณะการเรียน

สำหรับท่านที่ถาม โดยปราศจากความรู้ ตามระบบชมรมฯ
ขอความกรุณา สมัครเรียน เพื่อการศึกษาอย่างเป็นระบบ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 18 ก.พ. , 2008, 07:05:09 am »
กฎ กติกา มารยาท
ข้อ 3

กรณีถามเกี่ยวกับ ดวงชะตา, หาฤกษ์ เฉพาะส่วนบุคคล
( ฤกษ์ยาม, ฤกษ์แต่งงาน, ฤกษ์คลอดบุตร )
กรุณาเข้าหมวด บริการ วิเคราะห์ดวง - บริการ หาฤกษ์

ยกเว้น คำถามในลักษณะการเรียน

สำหรับท่านที่ถาม โดยปราศจากความรู้ ตามระบบชมรมฯ
ขอความกรุณา สมัครเรียน เพื่อการศึกษาอย่างเป็นระบบ

เรียน ซือเฮีย ครับ
     ต้องขออภัยครับ ที่ตั้งคำถาม ละเมิด กติกา   
     ขออนุญาติ ถาม ใหม่ ดังนี้ ครับ

ตามที่ได้เรียนมา ดวงหลัก จะเน้นที่สมดุลย์ และ ธาตุที่ปรับอุณหภูมิ  อยากเรียนถามว่า ดวงตามกระแส จำเป็นต้องพิจารณา ธาตุปรับอุณหภูมิ ด้วยหรือไม่

ขอขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 19 ก.พ. , 2008, 01:58:07 am »
โดยทั่วไปจะไม่พิจารณา  ยกเว้นเป็นบางดวง
กรณียกเว้นนี้ คงต้องให้สอบถามท่านอาจารย์ใน ชม.เรียนครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 20 ก.พ. , 2008, 07:03:13 am »
โดยทั่วไปจะไม่พิจารณา  ยกเว้นเป็นบางดวง
กรณียกเว้นนี้ คงต้องให้สอบถามท่านอาจารย์ใน ชม.เรียนครับ

ขอบคุณซือเฮียครับ

fengshui

« Reply #8 on: 23 ก.พ. , 2008, 02:07:41 am »
ยินดีครับ