29 มี.ค. , 2024, 06:29:08 am

Author Topic: อ้างถึง "ทำไมหยุดก่อสร้างเกิน 3 วันต้องดูฤกษ์ใหม่ครับ" ของคุณ toni  (Read 3785 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
รบกวนเรียนถามท่านอาจารย์เพิ่มเติม กรณีกระทู้ของคุณ toni เมื่อเดือนกรกฏาคม 2550

ถ้าไม่สะดวกที่จะต้องเคาะบ้านทุกๆ วัน หรือทุกๆ สามวัน เนื่องจากบ้านที่อยู่อาศัยและบ้านใหม่อยู่ห่างกันพอสมควร และการก่อสร้างก็ไม่ได้กระทำต่อเนื่อง นัดช่างได้ก็เข้าไปทำ อะไรทำเองได้ก็ทำวันหยุด หรือวันเสาร์-วันอาทิตย์

1) ไม่ทราบว่าจะสามารถดูวันเปลี่ยนสารทจากปฏิทินฤกษ์มงคล แล้วทำการเคาะ อย่างเช่นทุก 2 หรือ 3 วันก่อนวันเปลี่ยนสารทแทนได้หรือไม่ครับ
2) ทิ้งช่วงเวลาได้นานสุดกี่วันก่อนวันเปลี่ยนสารทครับ 6 หรือ 7 วันได้ไหมครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
โดยหลักการจะขาดช่วงได้ 1 สารท
แต่ปัญหาคือ หากคุณกระทำช่วงปลายสารท ก่อนเริ่มสารทใหม่
ต้องดูฤกษ์ใหม่

จึงกำหนดไว้ดังกล่าว เพื่อป้องกันความผิดพลาดครับ

กรณีของคุณ คงต้องคอยสังเกตุว่า
เมื่อจะเปลี่ยนสารทใหม่ ต้องกระทบ
และเมื่อเปลี่ยนแล้ว ก็ต้องรีบมากระทบครับ