28 มี.ค. , 2024, 10:19:27 am

Author Topic: ทิศของบันไดเเละห้องน้ำและห้องครัวอยู่ที่25  (Read 14918 times)

pannawat

• Newbie
  • *
เปิดประตูบ้านเข้ามาเป็นห้องโถงประตูดาว 88  ทิศประธานอยู่ที่องศา 252 ดาว 34 แต่พื้นที่บริวารหลังห้องโถงเป็นบันไดเเละห้องน้ำและห้องครัวอยู่ที่ดาว 25  ( ทิศหลังบ้านองศาที่ 342 ปกติประตูเข้าอยู่ทางทิศใต้ แต่ได้เปลี่ยนประตูเข้าบ้านมาทางทิศตะวันออกดังกล่าวข้างต้น)

1 ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
2 ไม่ทราบว่าเตาต้องหันหน้าไปทางทิศทางใด

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศ่าด้วยแสงอาทิตย์หรือไม่ครับ
หากไม่ใช่ โอกสวัดผิดสูงมาก

หากใช่  โถงเป็นบันไดเเละห้องน้ำเป็น 25 ไม่ดี
แต่เป็นห้องครัว ดี เผาลาภวิบัติทิ้ง

ปัญหาคือ หากเจอห้องครัวก่อน ( จากจุดศูนย์กลางบ้าน ) คือดี

แต่หากไม่ใช่ การแก้ไข
1. เปลี่ยนประธาน
2. ตั้งจุดยึดเหนี่ยวเพิ่ม ( สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ) ด้านหลังประธาน พิง 72 องศา
    แล้วพิจารณาบทบาทดาว

3. ส่วนเตา ก็ดูว่าพิงองศาใด ตำแหน่งเตาห้ามเผาสิ่งดี เช่น บารมี ลาภที่ดี
    และระวังลาภวิบัติ อย่าให้เคลื่อนไหว เช่น เป็นประตู น้ำ

pannawat

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมได้ซื้อบ้านใหม่และอยู่ระหว่างกำลังก่อสร้าง (โดยส่วนตัวผมชอบเรื่องฮวงจุ็ยอยู่แล้ว)ทำให้ผมไปซื้อหนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค8 มาอ่านและ เกิดความสนใจที่จะวัดองศาให้ถูกต้องที่สุดจึงได้สั่งซื้อจานวัดแสงอาทิตย์จากชมรมฯ เมื่อวันจันทร์ที่17ที่ผ่านมา (กำลังส่งมายังไม่ได้รับจาน) จึงยังไม่สามารถวัดองศาที่แน่นอนได้
แต่ขอรบกวนซือเฮียช่วยชี้แนะการตั้งประธานที่เหมาะสมให้หน่อยครับ เพราะทางโครงการหมู่บ้านกำลังรอคำตอบอยู่ เพื่อที่จะก่อกำเเพงปูน และว่างตำแหน่งวงกบประตูให้

ขอให้ซือเฮียกรุณาชี้แนะด้วยครับ
ผมได้แนบรู้แปลนบ้านมาให้ซือเฮียช่วยประกอบการพิจารณาด้วยครับ แต่ส่งไม่ได้จึงขออนุญาติส่งไปที่ [email protected] นะครับ

ขอถามซือเฮียดั้งนี้

1.หากผมจะเปลี่ยนประตูทางเข้าบ้านใหม่ให้เข้าทางทิศตะวันออก แต่มีรั้วเหล็กสูง1เมตร นอกรั้วเป็นสวนของโครงการ(หันหน้าทางทิศตะวันออก จากเดิมประตูเข้าบ้านหันหน้าทางทางทิศใต้) และตั้งประธานตำแหน่งAตรงข้ามประตูโดยใช้จานวัดองศาเเสงอาทิตย์ให้กำแพงอิงองศาช่วง 248.0-251.4 ตามผังA-55 ประธานจะอยู่ที่ดาว85 ประตูจะอยู่ที่ดาว49 และดาว58 ทั้ง2ประตู(หากทำประตูใหญ่ดาวละ1บาน) แต่ดาว76ส่วนที่เป็นพื้นที่บริวารมีห้องน้ำอยู่ใต้บันได รวมถึงห้องครัวอยู่ด้วย จะต้องเคลื่อนไหว ควรแก้ไขอย่างไรดีครับสำหรับห้องครัว

2.หรือใช้ประตูเข้าบ้านเดิมที่หันหน้าทางทางทิศใต้ตามของแบบโครงการ และตั้งประธานตำแหน่งBโดยใช้จานวัดองศาเเสงอาทิตย์ให้ตู้ที่วางประธานอิงองศาช่วง25.5-34.5 ตามผังA-11 ประธานจะอยู่ที่ดาว82 ประตูจะอยู่ที่ดาว58และ71แต่ก็มีห้องครัวอยู่พื้นที่บริวารของดาว69ซึ่งต้องเคลื่อนไหวอีกเช่นกัน

3.หลังคาเป็นทรงจั่ว^หันไปทางทิศใต้   ถ้าเปลียนประตูเข้าบ้านใหม่เป็นตามข้อ1.จะเป็นอะไรหรือปล่าวครับ และจะถือว่าบ้านอิงทิศอะไรครับ

4.ได้ต่อเติมที่จอดรถเป็นห้องนอนแม่บ้าน(รถจอดตำแหน่งเดิมแต่เลยออก มานอกชายคาแทน) และเพิ่มประตูรั้วอีกบานด้านมุมซ้ายของที่ดิน(หันหน้าออกนอกบ้าน) รวมเป็น2ประตู จะได้หรือไม่ครับ

ขอซือเฮียช่วยกรุณาด้วยน่ะครับ ขอขอบคุณซือเฮียอีกครั้งครับ

fengshui

ขอให้ท่านวัดองศาด้วยแสงอาทิตย์ก่อน 
( สำหรับมือใหม่  ควรวัดจุดเดียวกัน 2 - 3 ครั้ง ต่างวันและเวลา เพื่อยืนยันการวัดองศาของเรา )
( และควรวัดด้านที่มีแดดส่อง หลาย ๆ มุม เพื่อตรวจสอบ )

หลังจากได้องศาที่แน่นอนแล้ว มาถามต่อในกระทู้นี้ได้เลยครับ

pannawat

• Newbie
  • *
ดีใจมากครับ วันนี้ผมได้รับใจานวัดองศาเเสงอาทิตย์พร้อมแผ่นโปรแกรมแล้วครับ
ตอนเย็นผมจึงได้ลองเอาไปวัดองศาครั้งแรกเวลา17.24น.เเละ 17.28น. ที่ด้านหลังของกำแพงประธานตรงข้ามประตู( ตาม ข้อ1.ที่เสนอซือเฮียไว้ )
วัด2ตำแหน่ง ได้องศาอิงที่ 258 ทั้ง 2 ตำแหน่งที่วัด
พรุ่งนี้ผมจะไปวัดใหม่อีกครั้งเป็นครั้งที่2 ตามที่ซอเฮียแนะนำครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

จะเห็นได้ว่าองศาที่วัดได้จากเข็มทิศ และจานวัดแสงแดดจะต่างกันมากถึง 6 องศา
จึงเป็นสาเหตุที่ต้องการให้ได้องศาที่แน่นอนก่อน

*** อย่าลืมตั้งเวลาในเครื่อง PC หรือ PPC ให้ถูกต้องกับ 181 ***

pannawat

• Newbie
  • *
 เมื่อวานวันนี้ ตอนเช้าผมได้ใช้จานวัดองศาเเสงอาทิตย์
วัดองศาอีกครั้งที่ด้านหน้าของประตูตรงข้ามประธาน( ตาม ข้อ1. )
วัด2ตำแหน่ง ได้องศาอิงที่ 79 ทั้ง 2 ตำแหน่งที่วัดครับ
ขอซอเฮียช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

pannawat

• Newbie
  • *
หากผมใช้ประตูทางเข้าบ้านให้เข้าทางทิศใต้เหมือนเดิม แต่ตั้งประธานตำแหน่งกำแพงด้านหลังสุด ให้อิงองศาช่วง 310.5-334.5 ตามผังA68-A71 ประธานจะอยู่ที่ดาว86 ประตูจะอยู่ที่ดาว18 และดาว29 ทั้ง2ประตู(หากทำประตูใหญ่ดาวละ1บาน) ห้องครัวอยู่ดาว75 ส่วนที่เป็นพื้นที่บริวารมีบันไดและห้องน้ำอยู่ใต้บันไดไม่ทราบว่าถ้าแบ่งผังแล้วจะติดดาว75(ห้ามเคลื่อนไหว) หรืออยู่ในดาว31ครับ

fengshui

ขอทบทวนข้อมูลดังนี้

หลังบ้าน 259 ประตูหากเปิดทิศใต้ตรง เป็น 6 1 ใช้ได้
แต่หากเป็นทิศตะวันออกเฉียงใต้ เป็นดาว 2 5 ลาภวิบัติไม่ดี
มีแต่เรื่องเสียลาภมาก

ขอให้ตอบประเด็น ดงัต่อไปนี้ก่อนจะแก้ไข
1. ประตูเปิดทิศใด
2. หากเปิดตะวันออกเฉียงใต้ มีแต่เรื่องเสียเงินหรือไม่

หากข้อ 2 ใช่
การตั้งเข้ามุม 45 องศา จะได้องศา 304
และจะทำให้ ประตูออกเฉียงใต้ เป็นดาว 1 8 ลาภประจำยุคคือ ดี
*** จึงมาสังเกตุดาว ลาภวิบัติหลังบ้าน มีสิ่งใดเคลื่อนไหวหรือไม่ ***

กรุณาส่งผังมาดูคร่าว ๆ

ถือว่าดี

pannawat

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณซอเฮียมากครับสำหรับคำแนะนำครับ
แต่ผมลองส่งรูปผังของแปลนบ้านแล้วแต่ไม่สามารถส่งรูปผังบ้านผ่านทางกระทู้นี้ได้ครับ
ช่วยแนะนำวิธีการส่งรูปทางกระทู้นี้ด้วยน่ะครับ
ถ้าผมขออนุญาติส่งไปที่ [email protected] จะได้หรือปล่าวครับ
หากกรุณาผมจะรีบส่งให้ซือเฮียพริจารณาวันพรุ่งนี้น่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

fengshui

ส่งผ่านกระทู้ขนาดไม่เกิน 50k

หรือส่งมาที่ [email protected]

pannawat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ซือเฮีย
ผมได้ส่งรูปแปลนบ้านให้ซือเฮีย แล้วน่ะครับ ทางemail
ขอดวามกรุณาซือเฮีย ช่วยพิจารณาด้วยน่ะครับ
ขอถามซือเฮีย ดังคำถามข้างต้นข้อ1-4น่ะครับ
และขอถามซือเฮีย เพิ่มเติมดั้งนี้ครับ

หากผมซื้อที่ดินเปล่าด้านหลังบ้านตามแปลนดังกล่าวเพิ่มแล้ว หันหน้าบ้านไปทางที่ดินเปล่า(ด้านทิศเหนือ)จะได้หรือเปล่าครับ(หลังบ้านเป็นถนนซอยตัน) หรือว่าหันหน้าบ้านทางสวน(ทิศตะวันออก)ดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

หากซือเฮียมีวิธีอื่นที่ ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอขอบคุณ ซือเฮีย อีกครั้งครับ

pannawat

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณซือเฮียมากครับ
ที่กรุณาตอบคำถามและให้ดวามกระจ่างแก่ผมมากเลยครับ

และเนื่องในโอกาสขึ้นปีใหม่นี้

ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจงช่วยคุ้มครองซือเฮีย และอ.เกรียงไกร

ให้มีสุขภาพกายที่เเข็งแรง และ สุขภาพใจที่สดชื่นสดใสตลอดไป

คิดสิ่งใดขอก็ขอให้สมดั่งดวามปราถณาทุกสิ่งทุกประการที่ตั้งใจเทอญ

ขอบคุณครับ

fengshui

ขอบคุณครับ