23 เม.ย. , 2024, 03:21:06 pm

Author Topic: ฮวงซุ้ย ร้าว ทำอย่างไรดีครับ  (Read 9166 times)

Ball

• Newbie
  • *
ขอกล่าวสวัสดีปีใหม่อาจารย์เกรียงไกรครับ ขอคุณพระศรีรัตนไตรโปรดดลบันดาลให้อาจาย์เกรียงไกร มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และคิดสิ่งใด ให้สมหวังทุกประการครับ

ขออนุญาติสอบถามเกี่ยวกับ ฮวงซุ้ย และ การไหว้ตรุษจีน ครับ
 1 ฮวงซุ้ยของอาม่า แตกร้าว ใกล้ๆ ป้ายชื่อ เราสามารถ ซ่อมแซมโดยการฉาบปูนและทาสีใหม่ได้หรือไม่ครับ ต้องดูฤกษ์ หรือใช้ฤกษ์ปลอดภัย ได้หรือไม่ครับ
 2 วันตรุษจีน เราจำเป็นต้องไหว้บรรพบุรุษหรือไม่ครับ (คุณพ่อเสียได้หนึ่งปีเต็มแล้วครับ) ถ้าต้องไหว้ ผมอยู่ต่างประเทศ คุณแม่ไหว้แทนได้หรือไม่ และต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ด้วยความเคารพ
ขจรศักดิ์ ใจประสพ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอบคุณครับ

ซ่อมได้ แต่ต้องดูฤกษ์ระบบธาตุแท้ของชารมฯ หรือใช้ฤกษ์ปลอดภัย ได้ครับ
แต่หากด้านหลังป้ายเป็นทิศตะวันออกเฉียงเหนือ หใซ่อมหลัง 4 กพ. 51

ส่วนใหญ่จะไหว้กันครับ
ไหว้แทนกันได้ครับ 
วิธีการไหว้ก็เป็นตามความเชื่อของแต่ละท้องถิ่นครับ