23 เม.ย. , 2024, 08:41:56 am

Author Topic: สอบถามเรื่องห้องนอนครับ  (Read 7895 times)

nuns

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องห้องนอนครับ ในกรณีที่ห้องนอนไปตกอยู่ในพื้นที่ดาว 5 2 และอยู่ทางทิศเหนือของบ้าน จะส่งผลให้คนที่นอนอยู่ในห้องนั้นมีปัญหาทางสุขภาพไหมครับ ถ้าส่งผลต่อสุขภาพเราควรจะย้ายห้องนอนให้พ้นพื้นที่ดาว 5 2 หรือไม่ครับ หรือเราจัดวางห้องนอนใหม่ให้ดีก็พอครับ

ขอบคุณครับ
nuns

nuns

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องห้องนอนครับ
« Reply #1 on: 03 ม.ค. , 2008, 08:31:49 am »
สวัสดีปีใหม่ครับ  ;D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 04 ม.ค. , 2008, 02:02:35 pm »
ในห้องนอน จะดูดวงดาวของประตูเป็นหลักครับ
และต้องดูดวงว่าเหมาะสมกับทิศใดด้วยครับ

nuns

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 05 ม.ค. , 2008, 07:10:25 am »
ขอบคุณครับ

nuns

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 05 ม.ค. , 2008, 03:40:33 pm »
สอบถามเพิ่มเติมครับ
1. ตามที่ท่านอาจารย์ตอบว่า "ในห้องนอน จะดูดวงดาวของประตูเป็นหลักครับ
และต้องดูดวงว่าเหมาะสมกับทิศใดด้วยครับ" นั้นใช่หมายถึงว่าให้ดูทิศหัวนอนที่ส่งเสริมเจ้าของห้องนอนนั้นใช่ไหมครับ เมื่อได้ทิศหัวนอนที่ส่งเสริมแล้วค่อยมาดูว่าตำแหน่งของประตูไปตกที่ดาวอะไรใช่ไหมครับ
2. ในการหาทิศหัวนอนที่ส่งเสริมเจ้าของห้องนอนนั้น เราดูเพียงว่าเขาเกิดปีอะไร แล้วปีนั้นเป็นธาตุอะไรพอไหมครับ เช่น ปี 2471 เป็นปีมะโรง ธาตุไม้ เราก็หาทิศที่ส่งเสริมธาตุไม้ใช่ไหมครับ หรือต้องดูดวงจีนเขาว่าเขาขาดธาตุอะไร แล้วเราค่อยไปเสริมธาตุนั้นให้เขาครับ
3. ตำแหน่งดาวของประตูห้องนอน ควรอยู่ในตำแหน่งที่เคลื่อนไหวใช่ไหมครับ
4. แล้วตำแหน่งของเตียงนอน จำเป็นที่จะต้องเลือกตำแหน่งที่นิ่ง หรือเคลื่อนไหวครับ หรือไม่จำเป็น จะนิ่งหรือเคลื่อนไหวก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #5 on: 06 ม.ค. , 2008, 05:40:32 am »
1. ต้องดูทั้ง 2 อย่างประกอบกัน ให้น้ำหนักที่ดวงมากกว่าเล็กน้อย
   ( ลองหาอ่านกระทู้เก่าดูครับ )
2. ไม่ใช่ครับ จะดูภาพรวมของดวงเพื่อหาสมดุล แล้วกำหนดธาตุสำคัญ
3. ใช่ครับ
4. อันนี้ไม่ต้องเน้นครับ

nuns

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 06 ม.ค. , 2008, 01:08:53 pm »
ขอบคุณครับ

nuns

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 06 ม.ค. , 2008, 01:22:14 pm »
สงสัยต่อครับ กับคำตอบข้อ 2 ที่ว่า "ไม่ใช่ครับ จะดูภาพรวมของดวงเพื่อหาสมดุล แล้วกำหนดธาตุสำคัญ"
1. แสดงว่าเราต้องขึ้นโป่ยยี่ซี่เถียวใช่ไหมครับ
2. รบกวนขอคำอธิบายคำว่า "ธาตุสำคัญ" ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #8 on: 07 ม.ค. , 2008, 12:46:13 am »
1. ใช่ครับ
2. ลองอ่านจากหน้า บทความ และกระทู้เก่า ๆ ก่อนครับ
    เพราะคำถามเดิม ๆ ของท่าน เคยได้ตอบผู้อื่นไปบ้างแล้ว
    สมาชิกที่มาอ่าน จะได้ไม่รู้สึกว่า ถาม-ตอบ ซ้ำซ้อน

nuns

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 09 ม.ค. , 2008, 03:31:05 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #10 on: 28 ม.ค. , 2008, 05:40:23 pm »
ยินดีครับ