27 เม.ย. , 2024, 08:51:05 pm

Author Topic: รบกวนขอคำชี้แนะค่ะ  (Read 5147 times)

maekai

• Full Member
รบกวนขอคำชี้แนะค่ะ
« on: 11 ม.ค. , 2008, 02:06:51 pm »
กราบถามอาจารย์ที่นับถือ
เนื่องจากปีนี้วันที่27มกราคมไม่สามารถไปเรียนถามที่โรงแรมตวันนา จึงขอรบกวนขอคำชี้แนะอาจารย์ในที่นี้
1 กัวที่มีในหนังสือเนื่องจากไม่พอ เพราะจะไปใช้หลายบ้าน และทิศหน้าบ้านบังเอิญ ตรงกัน ถ้าใช้กัวของปี 2550มาใช้ด้วยได้ไหมคะและวันที่4กพ.ที่ให้ใช้น้ำ5ถังราด  ราดที่ประตูรั้วใช่ไหมคะ จำเป็นต้องเปิดประตูรั้วไหมคะ

2 น้องสาวได้ย้ายออกจากบ้านที่อยู่ชั่วคราวเพื่อทุบบ้านซ่อมแซมใหม่ โดยไปใช้วันธงชัยในปฏิทิน ซึ่งมารู้เอาภายหลังซึ่งดูจากเหตุการณ์ปัจจุบันที่น้องสาวยังไม่ได้ย้ายกลับไป มีแต่เรื่อง เช่นป่วย มีปัญหากับญาติฝ่ายสามี ซึ่งขณะนี้ดิฉันจึงให้น้องรีบส่งขอฤกษ์ย้ายเข้าบ้าน  ไม่ทราบว่าระหว่างนี้ ควรทำอย่างไรให้บันเทาสิ่งเลวร้ายต่างๆได้ค่ะ ทำล้างปรับสภาพในฤกษ์ปลอดภัยได้หรือไม่คะ ซึ่งน้องเขยเองก็เป็นคนธรรมะธรรมโม ทำบุญอยู่เป็นประจำ

3 เนื่องจากดิฉันต้องไหว้วันตรุษจีน 3 บ้าน คือบ้านตัวเอง  บ้านอากง(พ่อสามี) บ้านแม่ตัวเอง (เพราะพี่สะใภ้เป็นคนไทยไม่รู้ธรรมเนียมจีนเลย สอนแล้วแต่พี่สะใภ้ไม่ยอมรับรู้ค่ะ เลยไปจัดการให้เลย)เลยต้องไหว้ก่อนวันจริงเป็นอาทิตย์คือที่บ้านตัวเองและบ้านแม่ ส่วนบ้านอากงไหว้ตรงวัน จึงขอคำชี้แนะว่าบ้านตัวเองและบ้านแม่ทำความสะอาดศาลตี่จูเอี๊ยได้วันไหนคะ  เพราะตามในหนังสือที่มี เลยวันที่ไหว้บ้านตัวเองและบ้านแม่ไปแล้วค่ะ

3 ในหน้า หนังสือ หน้า33 อธิบาย ถึงการหาฤกษ์ยามโดยใช้Auspice สงสัยว่าทิศประธานและทิศหลังบ้านบอกว่า180 แต่ในรูปทำไมเป็น0 องศา เลยสงสัยค่ะ

4 ไปหน้าที่ให้dowmload program ไม่สามารทแตกZipของโปรแกรมผูกดวงจีน ไม่ทราบว่าlock ไว้หรือเปล่าคะ
ขอบพระคุณอาจารย์มาล่วงหน้าค่ะ
« Last Edit: 12 ม.ค. , 2008, 06:01:41 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนขอคำชี้แนะค่ะ
« Reply #1 on: 12 ม.ค. , 2008, 06:09:36 am »
1. โดยทั่วไปคือได้ ( แต่หากเก็บรักษาไม่ดี ควรใช้ของใหม่ประจำปีจะดีกว่า )
    ใช่ครับ ไม่จำเป็น

2. ใช้ฤกษ์ปลอดภัยล้างปรับสภาพครับ
    การที่ทำบุญอยู่เป็นประจำ ก็ช่วยให้ปัญหาเบาบาง ไม่ได้มีปัญหาหนักขนาดแก้ไม่ได้

3. กรณีจำเป็น ก็ดูฤกษ์ตามที่แนะนำในหนังสือ
   โดยดูทิศพิงของตี่จู้ และทิศหลังบ้าน
   หากไม่มั่นใจ ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

4. ข้อความผิดครับ ต้องเป็น 0 องศา

5. ต้องกรอกรหัส isbn ของหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 เป็น password ครับ
« Last Edit: 05 ก.พ. , 2008, 12:21:11 pm by fengshui »

maekai

« Reply #2 on: 12 ม.ค. , 2008, 02:45:27 pm »
ขอบพระคุณอาจารย์ในคำชี้แนะค่ะ
ขอรบกวนถามอีกค่ะ
1 ตามคำถามของคุณtoniที่ถามฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ซึ่งมีคำตอบให้ดูแก้ไขข้อผิด(เฉพาะสำคัญ)บอกว่าหน้า95 วันที่6มค 8 มค 30 มคและ20มคในdiaryเป็นฤกษ์ปลอดภัยไม่สอสูรณ์  แต่ถ้าได้ใช้ไปแล้วเพื่อปรับล้างสภาพเพราะมารู้ภายหลัง แล้วใช้ได้ไหมคะ หรือว่าต้องปรับล้างสภาพใหม่ คะ
2 ข้อสงสัยในการdownload program คือ โปรแกรมหาฤกษ์ยามเบื้องต้น ใช้ได้ค่ะ มาติดตรงโปรแกรมผูกดวงจีนonline หาในwebsite ไม่เจอค่ะ
3 แผ่นกัวของปีที่แล้ว ได้เก็บบนหิ้งพระใช้ได้ใช่ไหมคะ
ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 13 ม.ค. , 2008, 02:24:20 pm »
1. ไม่ต้องใช้ฤกษ์ใหม่ครับ
2. ผูกดวงจีน จะให้ Download ได้อาทิตย์นี้
3. ใช้ได้ครับ

maekai

« Reply #4 on: 13 ม.ค. , 2008, 02:41:09 pm »
ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 28 ม.ค. , 2008, 02:27:43 am »
ยินดีครับ