28 มี.ค. , 2024, 10:04:49 am

Author Topic: ช่วยด้วยครับบ้านผิดหลักฮวงจุ้ยหมดเลยครับช่วยบอกวิธีแก้ไขทีครับท่านอาจารย์  (Read 19335 times)

kokodomo

• Guest
ผมกำลังจะซื้อบ้านใหม่ครับวางเงินจองไปแล้วด้วยผมสงสัยตั้งแต่แรกแล้วครับว่าบ้านหลังนี้ให้เนื้อที่เยอะกว่าบ้านหลังอื่นมากในแบบเดียวกันแล้วราคาก้อลงมาเยอะมากทำไมถึงขายไม่ได้ผมก้อเห็นว่ามีแค่เสาไฟที่ตั้งตรงหน้าบ้านครับกับทางมุ่งตรงเข้าสู่ตัวบ้านพอจะแก้ได้ก้อเลยรีบจองเลยครับพอมานั่งดูอีกทีก้อเจอปัญหาเพียบเลยครับผมควรจะทำอย่างไรดีครับท่านอาจารย์ช่วยแนะวิธีแก้ให้ด้วยครับและผมสามารถติดต่อท่านอาจารย์ได้ที่ไหนบ้างครับปัญหาที่เจอก้อเท่าที่เห็นละครับลืมบอกไปครับว่าตัวบ้านหันหน้าไปทางทิศใต้นะครับ

1.บ้านเป็นทางถนนมุ่งเข้าตัวบ้านเลยครับและแถมยังเป็นลูกธนูมุ่งเข้าตัวบ้านอีก

2.มีเสาไฟหน้าบ้านถ้าวัดจากประตูทางเข้าหน้าบ้านจะอยู่ตรงมุมพอดีครับไม่ขวางประตูบ้านแต่ถ้าวัดจากประตูทางเข้าตัวบ้านแล้วมันจะอยู่ตรงกลางพอดีเลยครับ

3.มีเสากลางบ้านเป็นเสาเหลี่ยมอยู่หนึ่งเสาครับเปิดประตูบ้านเข้าไปก้อเจอเสาอยู่ตรงหางตาขวามือพอดีเลยและเสาก้ออยู่ตรงข้ามหน้าห้องน้ำพอดีเลย
4.ที่ดินก้อไม่ใช่รูปสี่เหลี่ยมจตุรัสครับจะมีผลอะไรไหมครับ

« Last Edit: 10 มี.ค. , 2008, 04:09:00 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เสาไฟฟ้า ไม่ได้ตั้งขวางประตู หลบไปข้างบ้าน ไม่มีปัญหาใด ๆ

ปัญหา คือ ถนนที่พุ่งยาวมาก
น่าเสียดาย ที่น่าจะปลูกตัวบ้านกับที่ดินสลับกัน เพื่อให้ตัวบ้านไม่โดนทางพุ่งชน

ถนนในโครงการ มักมีเนินหลังเต่าเพื่อชลอรถเป็นระยะ
ทำให้ลดความรุนแรงของกระแสทิ่มแทง ก็เป็นตัวช่วยตัวหนึ่ง
แต่บริเวณหัวเลี้ยวกลับไม่มี
** ควรจะมี ป้องกันรถพุ่งเข้าตัวบ้าน ลองคุยกับทางโครงการดูครับ **

ทิศถนนพุ่งเข้ามาเป็นทิศใต้ ธาตุไฟ
การแก้ไข เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร คือ ใช้สีแม่ลูก
ตัวอาคารทาสีเหลือง ครีม ไข่ไก่ น้ำตาลอ่อน
อาจเพิ่มเติมด้วย พรม ม่าน

โป๊ยก่วยสีเหลืองในรูป 2 ไม่สามารถช่วยอะไรได้

ทั้งหมดนี้ เป็นการแก้ไขในวิชาชัยภูมิเท่านั้น
ช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ แต่ไม่สามารถแก้ได้ทั้งหมด
เนื่องจากถนนพุ่งยาวไป

*** ต้องดูดาว  9 ยุคประกอบ ***
หาอ่านได้จาก
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

ลักษณะพื้นที่ดินไม่มีความจำเป็นต้องเป็น สี่เหลี่ยมจัตุรัส
ลองมองบ้านเศรษฐีทั่วโลกเปรียบเทียบดู

« Last Edit: 28 ม.ค. , 2008, 01:49:21 am by fengshui »