27 เม.ย. , 2024, 10:35:26 pm

Author Topic: เรียนถามเรื่องจุดยึดเหนี่ยวและฤกษ์ยาม  (Read 4397 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
เรียนถามซือเฮียครับ

ถ้าร้านที่เราขอเข้าไปขอเช่าพื้นที่ด้วย ในดวงเจ้าของร้านไม่มีลาภอยุ่ในดวงเลยแต่ตัวร้าน หลังอิงทิศ 125 หน้าร้านเป้นทิศลาภประจำยุค กิจการร้านนี้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก เพราะมีชัยภูมิที่ถูกบังตาด้วยร้านขายกาแฟข้างหน้า และอาจถูกบังตาจากสิ่งที่มองไม่เห็นเพราะวันที่จุดธูปไหว้ขอใช้สถานที่ อยู่ดีๆหมาก็หอน ผมถามเจ้าของร้านแล้วหมาตัวนี้ ตั้งแต่มันเกิดเขาไม่เคยได้ยินมันหอนมาก่อนเลย(เกิดมา 2 - 3 ปีแล้ว) ร้านนี้จะแปลกมากคือเวลาที่ลูกค้ามาเจ้าของร้านมักไม่ค่อยอยู่ หรือลุกค้ามักมาซื้อสิ่งที่ร้านไม่มีขาย และเจ้าของร้านมักปิดร้านวันที่คนมาวื้อของเยอะบ่อยครั้ง
จากดวงของเขาที่ไม่มีลาภแต่พิจารณาแล้ว พบว่า ในดวงตัวล่าง มี /2 /4 /4 /2 สามารถตั้งจุดยึดเหนี่ยวที่ /11 เพื่อให้เกิดเป้นลาภได้  (เขามีดิถีเป้นธาตุน้ำ กุ่ย และในดวงมี ธาตุน้ำ 3 ตัว ดิถีอ่อนแอ) ส่วนประธานเป้นเก้าอี้โซฟารับแขก แต่ตำแหน่งตรงข้ามโซฟาเป็นกำแพงไม่ใช่ประตูประตู จะอยู่เยื้องไปทางซ้าย ถ้ามองออกไปข้างนอก เพราะจะตั้งตรงกับทีวี เพื่อนั่งดูทีวี

ฤกษ์ที่จะใช้ย้าย คำนวณโดยใช้โปรแกรมฤกษ์ยาม ของ ซือเฮียโจ้ โซฟาให้ตรงประตู ผมว่าจะใช้วันที่ 25/1/51 เวลา 18.00 น. แม้ว่าจะมี /2 ซึ่งห้ามใช้แต่ผมมองว่า ภาคี กับ /1 แล้ว ส่วน ฤกษ์การตั้งจุดยึดเหนี่ยวจะอยู่ในเดือนกุมภาฯ ผมจำวันที่ไม่ได้ แต่มีตัวที่ใช้ได้ครบ และมีเจียงแซ 1 ตัว

คำถามของผมมีดังนี้นะครับ
1.การตั้งจุดยึดเหนี่ยวจะ ผูกพันเพื่อให้เกิดการเหนี่ยวนำไหม หรือต้องตั้งจุดยึดเหนี่ยวเป็นธาตุลาภ หรือเป้นธาตุสำคัญแทน  (จะแนะนำให้เขาวิเคราะห์ดวงชะตาก้กลัวเขาไม่ค่อยเชื่อถือ และเขาเองเป็นคนระมัดระวังการใช้เงินด้วย)
2.การใช้ฤกษ์ยามที่เป็นตัวห้ามแต่ได้รับการภาคีพอจะใช้ได้ไหม เพราะผมอ่านตำราของ อาจารย์เรื่องการภาคีแล้วจะมีรูปแต่ไร้เงา เลยคิดเอาเองว่าน่าจะใช้ได้ครับ
3.ถ้าการแก้ไขได้ผล ผมจะได้รับผลกระทบจากเจ้ากรรมนายเวรของเขาไหม และถ้าโดนจะแก้ไขอย่างไร
4.ถ้าจุดยึดเหนี่ยวใช้ได้ จะกระทบในดวงผมเอง คือ ผมมี /5 ในราศีล่างของหลักปี ตอนปี 49 เล่นเอาผมต้อง ผ่าหลังเลย  แต่ผมคิดวิธีแก้ไว้แล้วเพราะร้านนี้ผมจะอยู่จริงๆช่วงเสาร์อาทิตย์ วันละไม่เกิน 6 ชั่วโมง ส่วนวันธรรมดา ผมอยู่แค่วันละ 1 ชั่วโมงและถ้าหาสถานที่ใหม่ได้ก็จะไปอยู่ที่อื่น แต่ตอนนี้ผมทดลองทำดูก่อน  และก็สงสารเขาที่กิจการไม่ค่อยดี

ขอบพระคุณซือเฮียล่วงหน้านะครับ

kpangam

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮียครับ

ผมต้องขอโทษที่ตั้งคำถามนี้ขึ้นมารบกวนซือเฮีย ผมคิดว่าคงไม่ไปแก้ไขแล้วครับ ผมว่าจะขอยกเลิกการเช่า เพราะว่ามันแปลกจริงๆ ช่วงหลังนี้ ผมเองยังไม่อยากเข้าไปที่ร้านเลย มันมีอะไรที่แปลกๆ กระตุ้นความรู้สึกให้ไม่มีความสุขเวลาเข้าที่ร้านนี้  และผมคิดว่าเจ้าของร้านก็คงจะรู้สึกเช่นเดียวกัน และในความซ่อนเร้นนี้ผมรู้สึกว่าแฝงความนัยอยู่ ผมขออนุญาตเล่าความเป้นมาของร้านนี้เพิ่มเติม
        ร้านนี้เจ้าของที่ได้สิทธิ์จริงจากโรงงาน ไม่ใช่เจ้าของร้านที่ผมไปอาศัยเช่าอยู่ แต่เขาเช่าช่วงมาอีกต่อหนึ่ง
แล้วจ่ายค่าเช่ารายเดือนให้กับเจ้าของจริงอีกทีหนึ่ง  ร้านนี้อยู่ใกล้ปั๊มน้ำมันและสี่แยก ถ้าวัดมุมจากประธานควรเป็น 260 องศา  ตอนที่ปั๊มน้ำมันเปิดอยู่ ร้านนี้ยังมีคนเข้า  แต่หลังจากปั๊มน้ำมันปิดตัวไป  ร้านนี้ก็มีลูกค้าน้อยลง สี่แยกนี้ มักเกิดอุบัติเหตุบ่อยเพราะ ตอนกลางคืนตำรวจมักปิดไฟแดง และปิดไฟข้างถนนด้วย ร่วมกับการที่คนที่ระยอง มักไม่ค่อยขับตามกฏจราจรเลยทำให้มีอุบัติเหตุบ่อย 
        แม้ว่าลูกค้าจะไม่ค่อยมีแต่เจ้าของร้าน จะมีเพื่อนมาเยี่ยมเยียนเสมอ ดูเหมือนมีลูกค้าเยอะ แต่ไม่มีคนซื้อเลย พิจารณาดูแล้ว คู่ธาตุเยอะ ดิถีอ่อนแอ ไม่มีลาภ เพื่อนเยอะแต่มีรายได้ไม่เท่าไหร่ และเพื่อนมักจะชวนเที่ยวกลางคืนด้วย 
        ตามปกติ ผมเชื่อว่า ถ้าหลังมีบารมี  หน้ามีลาภ  มันควรที่จะมีรายได้ดี  แต่การตั้งประธานที่ทำให้ทิศลาภติดกำแพงอาจขวางลาภ   และการไม่มีลาภในดวง  จะมีผลทำให้กิจการไม่ดี อันนี้ผมคิดของผมเอง ส่วนตัวผมเข้าไปใช้สถานที่ก็เป็นอย่างที่กล่าวตอนแรก   ในดวงผมมีลาภ 1 ตัว มีการแก้ดวงด้วยเหรียญแล้วด้วย  หลังพิงของผมทิศบี่ /8 ก็ยังไม่ดีขึ้น  ผมเลยคิดว่ามันน่าจะมีอะไรที่แฝงลึกกว่านั้น เช่นสถานที่ อาจมีสิ่งที่มองไม่เห็นบังตา การตกแต่งร้านอาจไม่ดึงดูดใจ(แต่ก็ควรจะมีลูกค้าเยอะกว่านี้ เพราะย่านนั้นเป็นแหล่งชุมชน และคู่แข่งใกล้เคียงก็ไม่มี) ส่วนการบริการผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหาเพราะแกเป็นคนยิ้มแย้ม แจ่มใส  น่ารัก ผมว่ามันน่าสงสัยเลยจะขอยกเลิกการเช่าดีกว่า
    ป.ล.  แกเคยบอกว่าตั้งแต่เช่าช่วงมา ไม่เคยไหว้เจ้าที่ หรือพระภูมิเจ้าที่เลยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การเลือกทำเล อันดับแรกต้องดู ความเป็นจริง ความเหมาะสม ( หลักของหยาง )
จึงใช้ฮวงจุ้ย มาปรับให้ดีขึ้น