16 เม.ย. , 2024, 06:36:17 pm

Author Topic: ตำแหน่งเตาไฟ กับโชคลาภ บารมี  (Read 6423 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
1.   ขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่าตรงตำแหน่งเตาไฟจะต้องทำพิธีอย่างไรและขั้นตอนอย่างไรครับ ในการที่มีฤกษ์ให้ทำพิธีได้ครับในการตั้ง โชคลาภ บารมี มีความแตกต่างกันอย่างไรของแต่ละอาณาจักร? (สงสัยมากๆ เกียวกับเตาไฟ)

2.   ขอคำอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับลักษณะการจัดวาง  (เป็นประธานโดยปริยายไม่ดี ควรเป็นที่โล่ง) ในเรื่องของการจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 หน่อยครับ หมายความว่าอย่างไร? ในความเข้าใจของผมคือไม่ต้องตั้งประธานให้จัดเป็นที่โล่งไม่มีสิ่งกีดขวาง ใช่ไหมครับ หรือจัดเป็นประธานแต่เป็นที่โล่งไม่มีสิ่งกีดขวางหน้าประธาน ?

3.   แล้วการจัดเป็นที่โล่ง จะตั้งฤกษ์ทำพิธีอย่างไร ของโชคลาภและ บารมีครับ ?

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ในอดีต เมื่อได้ฤกษ์เข้าบ้าน จะถือเตาอั้งโล่จุดติดแล้วเข้าบ้าน ไปวางในตำแหน่งนั้น แล้วทำอาหาร
ปัจจุบัน เตามักเสร็จมาพร้อมกับตัวบ้าน จึงให้เมื่อเข้าบ้าน ตั้งประธาน แล้วมาจุดเตา ปรุงอาหารแทน

2. หากเป็นที่โล่ง ฝั่งตรงข้ามประตู คือ ประธานโดยบริยาย แม้ไม่มีการจัดตั้งใด ๆ

3. ในทางชัยภูมิ หน้าประธานควรเป็นที่โล่ง
ในรายละเอียด ต้องรู้องศาที่แน่นอนก่อน เพราะบางองศา ลาภวิบัติอยู่ที่ประตู
ดังนั้น หน้าประธาน จึงต้องถูกปิดบัง ( นิ่ง - เพื่อลดบทบาท ลาภวิบัติ )

fengshui

คำถามเดิม

-- คราวหน้า อย่าถามซ้ำคำถามเดิม แล้วตั้งกระทู้ใหม่ครับ เพราะผู้ตอบจะงง ว่าเคยตอบแล้วหรือยัง --

4.   การที่เป็นประธานโดยปริยาย ดี แต่ห้ามเคลื่อนไหว นั้นหมายถึง ต้องนิ่ง ไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆ ทั้งสิ้น
ไม่ว่าจะหลังประธาน หรือโดยตำแหน่งที่ตั้งประธานเอง ใช่ไหมครับ ?  แต่ไม่ได้ระบุ เจาะจง หรือ การใดที่จะห้ามเดินผ่านหน้าประธาน ใช่ไหมครับ ?

5.    เพื่อความเข้าที่ถูกต้องครับ จึงขอเรียนถามว่า  ในตำแหน่งของประธานที่จัดตั้งนั้น ถ้าทางด้าน ซ้ายและขวาเองมีตำแหน่งของ sink ล้างมือ และ หม้ออุ่นซุปตั้งอยู่นั้นไม่ดีอย่างแน่นอน หม้อซุปนั้นพอจะย้ายไดแต่ sink นั้นไม่สามารถย้ายได้อย่างแน่นอน แล้วการที่จะเถิบล้ำหน้าขึ้นมาประมานสัก 1 ฟุต จะเป็นการดีขึ้นบ้างไหมครับ ดีกว่าที่ให้คนเดินผ่านหลังประธานทุกวันๆ ใช่ไหมครับ ? 

6.   ถ้าจะใช้ต้นไม้มาปลูก หรือใช้ต้นปลอม จะช่วยแก้เคล็ดได้หรือเปล่าครับ  เพื่อรักษาความเป็นประธานเอาไว้เพื่อให้เกิดความมั่นคงขึ้น ?

fengshui

4. ใช่ครับ  เดินผ่านหน้าประธานได้ครับ

5. ขึ้นอยู่กับดาว

6. มีส่วนช่วยได้ครับ