18 เม.ย. , 2024, 04:35:39 am

Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับฤกษ์แต่งงานที่คำนวณได้จากโปรแกรม Auspice  (Read 6076 times)

nsuwat10

• Newbie
  • *
มีคำถามดังนี้ครับ
1 ในส่วนสรุปราศีที่ใช้ได้ ทำไมมีบางราศีถูกห้ามใช้ปนด้วย

2 วิธีการกำหนดฤกษ์ให้กำหนดโดยเจ้าสาวเป็นใหญ่ รองลงมาคือเจ้าบ่าว พ่อแม่เจ้าบ่าว และพ่อแม่เจ้าสาวตามลำดับใช่หรือไม่ เพราะในช่องพ่อแม่เจ้าบ่าว ไม่มีราศีที่ใช้ได้เลย

4 และตรงส่วนล่างของฤกษ์ที่มีสรุปเรื่องฤกษ์สวมแหวนหมั้น ฤกษ์ตั้งเตียง กับฤกษ์รับเจ้าสาว ดูยังไงครับ มีคอลัมภ์ที่ระบุเดือน เทียงเต๊ก และว่วยเต๊ก ให้ดูเป็นบรรทัดๆ ใชมั้ย ยกตัวอย่าง

เดือน   เทียงเต๊ก  ง่วยเต๊ก
เอี้ยง   เตง          เปี้ย
เบ้า     ซิง           กะ     --> เดือนเบ้า ราศีเทียงเต๊ก คือ ซิง และง่วยเต๊ก คือ กะ ผมเข้าใจถูกใช่ไม๊

5 ส่วนข้างล่างด้านขวา ที่ระบุ ราศีห้ามครบสองตัวทั้งหญิงและชาย หมายถึงอะไร ใช่ในดวงหญิงและชายมีราศีเหล่านี้หรือเปล่า ขอความกระจ่างด้วยครับ

ขออภัยที่ถามเยอะ แต่พยายามหาคำอธิบายทั้งในหนังสือและเวปแล้วก็ไม่เจอ อีกทั้งคงมีหลายคนสงสัยและอยากได้คำตอบเหมือนกันกับผมนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. พยายามจะโพสต์รูปที่ได้จากการคำนวณ แต่ไม่แน่ใจว่าจะโพสต์ลงในกะทู้ได้หรือเปล่า ถ้าจะให้ผมส่งทางอีเมล์ต่างหาก เพื่อประกอบการตอบกะทู้นี้ ช่วยบอกด้วยนะครับ จะรีบส่งไปให้ทันที
« Last Edit: 01 ก.พ. , 2008, 02:01:59 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ต้องดูเป็นช่องไปครับ จะมี 4 ช่องตามหลัก ยาม วัน เดือน ปี

2. พ่อแม่เจ้าบ่าว และพ่อแม่เจ้าสาว สำคัญเท่ากันครับ

4. เราต้องหาเองครับ จากราศีที่สามารถใช้ได้

ใช่ครับ

5. ในฤกษ์ครับ