28 มี.ค. , 2024, 07:50:34 pm

Author Topic: บ้านค่ะ  (Read 4194 times)

green

• Newbie
  • *
บ้านค่ะ
« on: 05 ก.พ. , 2008, 01:03:33 am »
ขอรบกวนขอคำชี้แนะจากอาจารย์ค่ะ  ได้ซื้อหนังสือจัดบ้านยุคที่ 8 มาอ่าน แล้วค่ะ 
บ้านของหนู เป็นบ้าน 2 ชั้นสร้างยุค 8 เข้ามาอยู่ 2 ปีกว่าแลว้ค่ะหลังพิง 90 องศา 

1. ประตูบ้านอยู่ทิศตกเฉื่ยงเหนือมีดาว 7 9 อยู่ได้เอาตู้ปลามาตั้งข้างประตู (หันหน้าออกหน้าบ้านตูปลาอยู่ขวามือ และมีอ่างบัวตั้งอยู่ข้างนอก) อย่างนี้ ถูกต้องไหมค่ะ

2. ตรงข้ามประตูคือประธาน มีโซฟา และมีหน้าต่างอยู่ ถ้านั่งอยู่โซฟาหันหน้าออกขวามือเป็นกำแพง ซายมือเป็นประตูห้องน้ำจะต้องแก้ไขอะไรอย่างไรค่ะ 

3. ทิศตะวันออกมีดาว 4 3ในหันงสือบอกว่าห้ามเคลื่อนไหวแต่ที่บ้านเป็นห้องน้ำ จะแก้ไขอย่างไรดีค่ะช่วยแนะนำหน่อยคะ

4. ทิศออกเฉียงใต้ มีดาว 52อยู่ที่บ้านเป็นห้องครัวและมีประตูออก จะต้องแก้ไขอย่างไรค่ะ

5. เคยดูดวงกับอาจารย์ ธาตุสำคัญคือ ธาตุไม้และไฟและน้ำ บ้านพิงตะวันออกธาตุไม้ จะมีสว่นเสริมให้ดีขึ้นไหมค่ะ และทิศใต้ มีดาว 1 6อยู่ชั้นล่างเป็นห้องทำงานชั้นบนเป็นห้องนอนหันหัวไปทางทิศใต้ และหิงพระพิงทิศใต้ และโต๊ะทำงานพิงทิศตะวันออก จะต้องแก้ไขอะไรอย่างไรค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
(ขอเป็นความรู้หน่อยค่ะ ทีวี เป็นสิ่งเคลื่อนไหวไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ)
« Last Edit: 06 ก.พ. , 2008, 06:56:42 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: บ้านค่ะ
« Reply #1 on: 06 ก.พ. , 2008, 01:07:14 am »
คาดว่าคุณคงเป็นคนพิมพ์เร็วมาก จึงได้พิมพ์ผิดเยอะ
( ทางเจ้าหน้าที่ได้แก้ไขที่ผิดหลายจุดให้แล้ว )
อยากให้ตรวจข้อความก่อนส่งครับ
เพราะคำผิดบางคำทำให้เข้าใจไปคนละทาง

ก่อนจะตอบคำถาม
ขอถามเหมือนทุกท่านที่เคยถาม คือ
*** คุณวัดองศาด้วยอะไร วัดจากที่ใด ***

fengshui

« Reply #2 on: 06 ก.พ. , 2008, 06:44:18 am »
วัดจากเข็มทิศเหมือนไม้บรรทัด ยืนอยู่หลังบ้าน หันหน้าไปทางหลังบ้านค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอแจ้งองศาไห่มค่ะอาจารย์    แฟนเขาวัดให้ใหม่ค่ะเขาไปยืนอยู่หน้าบ้านห่างจากตัวบ้านประมาณ 4 เมตร แล้วเขาก็หันหน้าเข้าตัวบ้าน วัดได้ 94 องศาค่ะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 06 ก.พ. , 2008, 06:52:54 am »
หากเป้นบ้าน 2 ชั้นต้องห่างประมาณ 8 เมตร รอบตัว
( หมายถึงด้านหลังและด้านข้างด้วย )
และควรยืนวัดบนเก้าอี้

หากพื้นที่ไม่อำนวย ต้องวัดด้วยระบบจานวัดแสงอาทิตย์ครับ

หากองศาอยู่ในช่วง 87 - 108
บทบาทดาวตรงและดาวเอียงจะเหมือนกัน

1. ถูกต้องครับ ( ตู้ปลาต้องอยู่ต่ำ )
2. ต้องขอดูผัง ( มี Scale ด้วยยิ่งดี )
3. 43 จะนิ่งหรือเคลื่อนได้ครับ
4. ถูกต้องดีอยู่แล้ว ไม่ต้องแก้ไข
5. มีส่วนครับ

หมายเหตุ :
1. คราวหน้าถามต่อได้ หากเป็นเจ้าของกระทู้
    ไม่ควรตั้งกระทู้ใหม่ หากเป้นเรื่องต่อเนื่อง
2. กรุณาตรวจคำสะกดให้ด้วย
    ขนาดแก้ไปเยอะมากแล้ว ยังเจอที่ผิดอีกมาก
    อ่านแล้วมึนหัวครับ