26 เม.ย. , 2024, 11:44:04 pm

Author Topic: มีฮวงซุ้ยบรรพบุรุษอยู่ในบริเวณบ้านค่ะ  (Read 8051 times)

ppa777

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์

บ้านของดิฉันมีฮวงซุ้ยของบรรพบุรุษอยู่ภายในบริเวณบ้านค่ะ

หน้าบ้านหันทางทิศเหนือ ฮวงซุ้ยอยู่ติดกับบ้านด้านทิศตะวันออก และถัดจากฮวงซุ้ยไปก็เป็นบ้านของอาค่ะ
เงาของบ้านจะบังฮวงซุ้ยเกือบตลอดเวลา
ฮวงซุ้ยที่ว่านี้ทำเป็นรูปบ้าน และเก็บร่างของปู่ไว้ซึ่งปู่ได้สั่งไว้ค่ะว่าไม่ให้เผาและให้นำมาเก็บไว้ที่ตรงนี้
ปัจจุบันได้นำกระดูกของย่า มาเก็บรวมไว้ด้วยกัน
หน้าฮวงซุ้ยหันไปทางทิศเหนือ หลังฮวงซุ้ยเป็นต้นมะขามต้นใหญ่
ถัดจากต้นมะขามก็เป็นลำคูเล็กๆ และเป็นบ่อค่ะ
และในฮวงซุ้ยมีผึ้งหลวงมาทำรังตอนนี้รังใหญ่มากค่ะ

ฮวงซุ้ยตั้งอยู่ตรงนี้มาตั้งแต่ปี 2528 ค่ะ ก่อนที่ครอบครัวของดิฉันจะย้ายบ้านมาอยู่ตรงนี้
แต่เนื่องจากเมื่อก่อนไม่มีบริเวณปลูกบ้านจึงได้ปลูกติดกับฮวงซุ้ย
ตอนนี้พอจะขยายที่ดินออกไปได้บ้างแล้วค่ะ

พอดีว่าดิฉันไม่ได้เรียนฮวงจุ้ยมาและไม่ทราบวิธีการวัดองศาของทิศค่ะ แค่กะคร่าวๆ เอา

ขอถามว่า
1. ไม่ทราบว่าการที่มีฮวงซุ้ยอยู่จะมีผลกระทบต่อลูกหลานอย่างไรบ้างคะ
2. ต้องย้ายบ้านหลบฮวงซุ้ยหรือเปล่าคะ เพราะมีแผนจะปลูกบ้านใหม่พอดีค่ะ
3. ถ้ายังไม่สร้างบ้านใหม่ตอนนี้ จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ
4. เก็บร่างปู่มานานแล้วค่ะ เคยมีการพูดกันในครอบครัวว่าน่าจะนำไปเผา ไม่ทราบว่าจะสามารถเผาได้หรือเปล่าคะ

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
บ้านคือที่อยู่คนเป็น
สุสานคือที่อยู่คนตาย

โดยทั่วไป หากนำมาไว้ใกล้บ้าน
ต้องแยกเป็นอาณาเขตชัดเจน ไม่ปะปนกัน

ฮวงจุ้ยจะดีหรือไม่ ขึ้นกับองค์ประกอบมากมาย
1. ปีเกิดบรรพบุรุษกับทิศที่หันหัวไป
2. องศาสุสาน
3. สภาพแวดล้อม ชัยภูมิสุสาน
4. ปีเกิดลูกทุกคนทั้งชายหญิง เรียงตามลำดับ

*** ให้ถ่ายรูปจากมุมสูงให้เห็นบ้านและสุสาน
วาดผัง และส่งข้อมูลตามแจ้ง
Fax 02-233-1503
แจ้งชื่อ + เบอร์โทรกลับ

1. ผลกระทบสุสาน
...กรุณาอ่านจากหน้าบทความ + เรื่องเด่น
   ในหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551

2+3. ควรครับ แต่ขอดูผัง ภาพถ่าย

4. ทำได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์ให้ครบถ้วน