28 มี.ค. , 2024, 04:56:22 pm

Author Topic: ตึกแถวทำเป็นร้านค้าที่มีลักษณะพื้นที่หน้ากว้างหลังแคบจะมีผลในด้านฮวงจุ้ยมั้ยค่ะ  (Read 14542 times)

onnatta

• Newbie
  • *
มีคนบอกว่าตึกที่มีลักษณะพื้นที่หน้ากว้างหลังแคบจะทำให้ทำการค้าไม่ดีและถ้าดำเนินกิจการไปจะทำให้มีหนี้สินจริงมั้ยค่ะอาจารย์ พอดีปีหน้าดิฉันจะดำเนินกิจการโรงพิมพ์ซึ่งตึกของดิฉันที่ให้คนเช่าอยู่กำลังจะหมดสัญญาปีหน้าและดิฉันจะเข้าไปดำเนินกิจการต่อมีลักษณะหน้ากว้างหลังแคบ แถมด้านหน้าตึกเป็นทางสามแพร่งใหญ่ยาวรถวิ่งตลอดเวลารถวิ่งได้4เลนท์  เจ้าของที่ทำอยู่ปัจจุบันเคยป่วยเป็นอัมพาตแต่ตอนหลังอาการดีขึ้น ส่วนแม่ของดิฉันมีร้านค้าอยู่ข้างๆ ซึ่งก็ตรงกับทางสามแพร่งเหมือนกัน แม่จะป่วยตลอดทำอะไรก็มีอุปสรรคเสมอ ส่วนยายก็เป็นมะเร็ง  ถ้าเป็นอย่างนี้ถ้าดิฉันต้องเข้าไปดำเนินกิจการ ดิฉันควรแก้ไขยังไงดีค่ะ กลัวตัวเองจะเป็นเหมือนเค้าค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ไม่จริงครับ

ความหมายจากพื้นที่ - ลาภมาก บารมีน้อย ( หากสร้างอาคารเต็มพื้นที่ )
หากอาคารสร้างเป็น สี่เหลี่ยมปกติ ก็ปกติครับ

เรื่องป่วยอาจมีสาเหตุอย่างอื่นได้ ( ดวง ฤกษ์ )

ที่สำคัญต้องรู้องศาทิศทางที่แน่นอนครับ

« Last Edit: 20 ก.พ. , 2008, 04:39:31 am by fengshui »

onnatta

• Newbie
  • *

onnatta

• Newbie
  • *
ขอถามอีกนิดนึงน่ะค่ะอาจารย์เกี่ยวกับพื้นที่หน้ากว้างหลังแคบ คือถ้าเรารู้แล้วว่าพื้นที่นี้ จะมีลาภผลมาก บารมีน้อย แล้วเราจะสามารถแก้ไข หรือนำอุปกรณ์อะไรมาแขวนแก้ไขได้มั้ยค่ะ ในส่วนของบารมีน้อย  ดิฉันได้ซื้อหนังสือของอาจารย์เกรียงไกรมา2เล่ม ดิฉันได้วัดทิศร้านค้าที่ทำงานอยู่ในปัจจุบัน แล้วการที่พื้นที่ส่วนที่บอกว่าเป็นลาภเสื่อม ควรนิ่ง แต่ที่ร้านเป็นประตูในร้านระหว่างส่วนหน้าร้านกับส่วนหลังร้าน ในกรณีนี้ดิฉันสามารถใช้อุปกรณ์ฮวงจุ้ยอะไรมาช่วยได้มั้ยค่ะ หรือไม่มีวิธีแก้ไขต้องเปลี่ยนตำแหน่งประตูอย่างเดียวเท่านั้น

fengshui

ชมรมฯ ไม่เน้นการแก้ไขด้วยอุปกรณ์ฮวงจุ้ย ( แบบที่นิยมในท้องตลาดทั่วไป )
แต่จะเน้นการแก้ไขทิศทาง ปรับสภาพตามตำแหน่งดวงดาว และดวงชะตา ( ตามหลักวิชาการ )

และการที่คุณจะแก้ไขใด ๆ ต้องวัดองศาให้แม่นยำที่สุด ด้วยจานวัดแสงอาทิตย์
เพราะหากผิดพลาด จะกลายเป็นเสียสองต่อ ซึ่งอาจแย่กว่าเดิม

onnatta

• Newbie
  • *
อาจารย์ค่ะ ดิฉันสนใจจะสั่งซื้อจานวัดแสงอาทิตย์ค่ะ ไม่ทราบว่าเวลาดิฉันจะใช้วัดในบ้านหรือร้านค้าของตัวเอง ดิฉันสามารถใช้ไฟนิออนในร้านเพื่อทำให้เกิดเงาได้มั้ยค่ะ ตอนดูภาพจากในหนังสืออาจารย์เกรียงไกร ก็พยายามจะดูว่าดิฉันจะวัดเองได้มั้ย เพราะส่วนตัวก็อยากจะได้อุปกรณ์วัดที่แม่นยำมาใช้เอง ไม่ทราบว่าคู่มือที่จะมากับอุปกรณ์จะละเอียดมั้ยค่ะ

onnatta

• Newbie
  • *
ลืมถามเรื่องการโอนเงินไม่ทราบว่าดิฉันสามารถโอนผ่าน ATM มั้ยค่ะ แล้วFAXใบโอนไปให้ได้มั้ยค่ะ หรือว่าโอนผ่านธนาคารอย่างเดียว

fengshui

หากใช้นีออนเปิดปิด เวลาคุณย้ายตำแหน่งโคมไฟที องศาก็เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ

ในหลักการใช้แสงอาทิตย์ แต่ต้องรู้องศาตำแหน่งดวงอาทิตย์ในระบบดาราศาสตร์ประกอบ
จึงต้องใช้ Software SolarAziMuth - สุริยองศา มากำกับด้วยครับ

วิธีการใช้ ตามในหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ครับ

ผ่านทาง ATM ได้ครับ

onnatta

• Newbie
  • *
ดิฉันติดต่อซื้อไปแล้วแต่คุณวรรณบอกว่าจานวัดระบบแสงอาทิตย์หมด และต้องรออีกนานค่ะ

fengshui

คงต้องรอรอบผลิตครับ
หากมีมาเมื่อใด จะแจ้งให้ทราบทางหน้า Web ครับ

onnatta

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆน่ะค่ะ ดิฉันจะเอามาดูในเว็บเรื่อยๆ ถ้าจานวัดมาแล้วดิฉันจะติดต่อไปอีกค่ะ

onnatta

• Newbie
  • *
ขอถามอีกนิดน่ะค่ะเรื่องเกี่ยวกับประตูอยู่ตำแหน่งลาภเสื่อม ต้องนิ่ง แต่พื้นที่จริงเป็นประตูเข้าออกไม่สามารถนิ่งได้เห็นในหนังสือของอาจารย์เกรียงไกรบอกว่าเราอาจจะใช้เสาหินหรือรูปปั้นหนักๆมาตั้งไว้ในตำแหน่งนี้ได้ ทฤษฎีนี้ใช้ได้มั้ยค่ะ

fengshui

1. เป็นวิธีแก้ไขตามลักษณะพื้นที่ - ชัยภูมิ

2. อีกวิธี คือการเปลี่ยนประธาน

*** ไม่แนะนำให้แก้ไขใด ๆ จนกว่า จะวัดองศาได้แน่นอน

onnatta

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากๆ น่ะค่ะตอนนี้ดิฉันเข้าใจแล้วค่ะ ขอโทษที่ถามมากไปหน่อย กลัวจะแก้ไขผิดพลาด จากดีกลายเป็นร้ายค่ะ ตอนนี้คงจะรอซื้อจานวัดองศาก่อนดีกว่าค่ะ จะได้วัดอย่างถูกต้อง