28 มี.ค. , 2024, 07:27:30 pm

Author Topic: รบกวนถามเรื่องสี  (Read 9047 times)

onnatta

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่องสี
« on: 19 ก.พ. , 2008, 04:29:41 am »
เดือนที่แล้วดิฉันถามผู้มีความรู้เกี่ยวกับฮวงจุ้ยแต่ไม่ใช่ในเว็บของอาจารย์น่ะค่ะ เกี่ยวกับสีร้านค้าของตัวเอง ว่าสีดีไม่ดีคือสีอะไร เค้าใช้ทฤษฎีดูสีดีไม่ดีจากเลขที่บ้านค่ะ พอเค้าบอกว่าสีดีคือสีน้ำเงิน ดิฉันก็เลยรองเอาสีน้ำเงินมาใช้ในร้าน ปรากฎว่าเงินไม่เข้าร้าน  ดิฉันเลยเปลี่ยนมาเป็นสีแดง(สีมูละในมหาทักษาของตัวเอง ดิฉันเคยดูรายการฮวงจุ้ยตามทีวีเลยเอามาใช้) ปรากฎว่าเงินก็เข้ามาเหมือนเดิม ดิฉันเลยไม่รู้ว่าการที่เราจะใช้สีในร้านค้าของตัวเอง ดิฉันต้องคำนึงถึงอะไร ดูจากบ้านเลขที่ หรือทิศหน้าร้านค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่องสี
« Reply #1 on: 20 ก.พ. , 2008, 02:04:24 am »
ดูจากทิศหน้าบ้านและหลังบ้านครับ

ฮวงจุ้ย ไม่มีเรื่องเลขที่บ้านครับ

onnatta

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 20 ก.พ. , 2008, 03:53:11 am »
ถามดิฉันใช้เข็มทิศทหารวัดทิศหน้าร้านและหลังร้าน แล้วโพสมาถามเรื่องสีกับอาจารย์จะได้มั้ยค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 20 ก.พ. , 2008, 04:40:21 am »
ได้ครับ

กรุณาอ่านประกอบ
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-compass-accurate-military.htm

onnatta

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 21 ก.พ. , 2008, 10:50:03 am »
ทิศหน้าร้านอยู่ที่ 32 องศา  ทิศหลังร้านอยู่ที่ 212 ค่ะ  การใช้สีที่ดีในร้านช่วยเรื่องทางสามแพร่งและลาภผลในการค้าใช่มั้ยค่ะอาจารย์ แล้วสีที่ดีนี้เราสามารถนำมาใช้ในการทำสีป้ายหน้าร้านด้วยมั้ยค่ะ 

fengshui

« Reply #5 on: 23 ก.พ. , 2008, 02:28:11 am »
ด้านหน้าและหลังเป็นธาตุดิน
สีอาคารที่เหมาะ ธาตุทอง - สีขาว + ธาตุดิน - สีเหลือง ครีม ไข่ไก่ น้ำตาล

เน้นสีขาวมากหน่อย เพราะจะช่วยปรับสภาพแรงปะทะจากทาง 3 แพร่งกลายมาเป็นให้พลัง
( เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร )

ได้ครับ
( นอกจาสีขาว โลหะมันวาว ก็นับรวมด้วย )

onnatta

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 23 ก.พ. , 2008, 03:12:08 am »
ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์

fengshui

« Reply #7 on: 23 ก.พ. , 2008, 08:40:45 am »
ยินดีครับ

หมายเหตุ : เปลี่ยนสีทั้งหลัง ต้องดูฤกษ์ด้วยครับ

onnatta

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 02 มี.ค. , 2008, 06:22:12 am »
อาจารย์ค่ะสีดีที่ใช้กับร้าน  ดิฉันสามารถนำมาใช้กับสียูนิฟอร์มชุดพนักงานในร้านด้วยหรือเปล่าค่ะ  หรือว่าดิฉันจะนำสีมหาทักษามาใช้ได้มั้ย   คนทำงานในร้านแต่ละคนวันเกิดไม่เหมือนกัน แต่ดิฉันจะใช้อะไรมาพิจารณาค่ะว่ายูนิฟอร์มของร้านควรเป็นสีอะไร  อาจารย์ช่วยแนะนำได้มั้ยค่ะ 

fengshui

« Reply #9 on: 03 มี.ค. , 2008, 01:49:57 am »
1. สียูนิฟอร์มไม่เกี่ยวกับทิศอาคาร
    หากใช่ -คุณย้ายอาคารทีหนึ่ง ก็ต้องเปลี่ยนสีคราวหนึ่ง ???

2. หลักทักษาเป็นระบบโหราศาสตร์ไทย ไม่เกี่ยวข้องใด ๆ กับฮวงจุ้ยครับ

3. เลือกสียูนิฟอร์ม ควรดูที่สื่อความหมายของกิจการครับ

onnatta

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: 03 มี.ค. , 2008, 02:09:01 am »
อาจารย์ค่ะดิฉันทำกิจการเกี่ยวกับงานพิมพ์เอกสาร ตรายาง นามบัตร การ์ด และอื่นๆ ที่เกี่ยวกับงานพิมพ์ ดิฉันควรใช้สีอะไรค่ะ  ดิฉันสังเกตบางร้านจะใช่สี ดำ  อะไรทำนองนั้น ไม่รู้ว่าดิฉันคิดไปเองรึเปล่า สีดำเหมาะกับพวกงานพิมพ์มั้ยค่ะ

fengshui

« Reply #11 on: 03 มี.ค. , 2008, 01:07:20 pm »
คงต้องอาศัยประสบการณ์ในงานพิมพ์เป้นตัวกำหนดเรื่องสี

ลองพิจารณาว่า ลูกค้าสั่งพิมพ์งาน ส่วนใหญ่ต้องการสีสันพอประมาณ มีชีวิตชีวา