29 มี.ค. , 2024, 10:46:00 am

Author Topic: หัวเตียงโค้ง  (Read 6348 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
หัวเตียงโค้ง
« on: 18 มี.ค. , 2008, 11:50:43 am »
  การทำหัวเตียงโค้งเพื่อไม่ให้เตียงมีองศาแต่ได้เฉพาะทิศ เหมือนในคำถามท่านอื่นที่เคยถามไว้ ผมได้คุยกับเพื่อนที่เรียนด้วยกันแล้วมีข้อสงสัยว่า ลักษณะหัวเตียงแบบไหนใช้ได้ครับ คือ
1.แบบที่หัวเตียงทำโค้งลักษณะโอบอุ้มคนนอน แต่ทำโค้งสูงคุมห้วเตียง ถ้าคนนอนความสูงก็เกินหัวคนนอน
2.แบบที่หัวเตียงด้านนอกเป็นสี่เหลี่ยมระนาบกับกำแพงปกติ คือถ้าวางเตียงก็ชิดกำแพงปกติ แต่เราทำหัวเตียงด้านในที่ตรงกับหัวคนนอน ทำเป็นโค้งแบบโอมอุ้มคนนอนแทน
  ทั้งสองแบบ แบบไหนใช้ได้ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หัวเตียงโค้ง
« Reply #1 on: 20 มี.ค. , 2008, 03:11:58 pm »
ได้พลังของธาตุทิศ

ด้านที่ไม่มีองศา อยู่ติดกับหัวนอนครับ

อีกวิธี คือวางเตียงเข้ามุม โดยไม่มีหัวเตียง

Thaworn

• Jr. Member
  • **
« Reply #2 on: 22 มี.ค. , 2008, 05:08:42 am »
  ขอถามเพิ่มเติมครับ
1.ถ้าเตียงไม่มีองศาแล้ว เรายังต้องหาประธานห้องนอนเพื่อพิจาณาดาวอีกหรือเปล่าครับ ถ้าต้องเราใช้ทิศตรงข้ามประตูเป็นประธานห้องใช่ไหมครับ
2.แสดงว่าหัวเตียงเป็นตัวกำหนดองศาของเตียง ถ้าเตียงเอียงองศาก็จะเปลี่ยนทันที่ ซึ่งไม่จำเป็นต้องสร้างฉากหลังหัวเตียงใช่ไหม่ครับ
 3.แล้วในกรณีที่คนนอนดิ้น หัวคนนอนจะไปอยู่คนละทิศกับหัวเตียง ลักษณะนี้คนนอนจะได้รับองศาทิศทางจากเตียงหรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 22 มี.ค. , 2008, 06:36:58 am »
1. บทบาทภาพรวมประธานยังคงมีอยู่
2. ใช่ แต่ไม่สมบูรณ์เท่ากับมีฉากหลังครับ
3. ไม่เกี่ยวกันครับ ดูที่หัวเตียง

*** ดังนั้น แทนที่จะทำโค้ง เปลี่ยนย้ายเตียงพิงกำแพงซ้ายขวา หรือฝั่งตรงข้าม
( หรือกรณีไม่ลงตัว ตั้งเข้ามุม ) จะได้ผลดีมากกว่าทำให้หมดสภาพ