20 เม.ย. , 2024, 06:53:47 am

Author Topic: ไหว้สุสานบรรพบุรุษช่วงเทศกาลชุนฮุนหรือเช้งเม้งจึงจะถูกต้อง ?  (Read 6565 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนถามครับ...

ปีนี้ผมกำลังคิดว่าจะไปไหว้สุสานพ่อแม่ในช่วงเวลาใดดีครับ......ระหว่างเทศกาลชุนฮุนในกลางเดือน มี.ค.
หรือ เม.ย.(เทศกาลเชงเม้ง) ครับ
...เคยไปไหว้ช่วงปลาย มี.ค. มา 2-3 ปีครับ    แต่กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็น ราว 5 - 22 เม.ย. ครับ เพราะ
จะไปไหว้เชงเม้งก็ต้องเป็นเทศกาลเชงเม้งจึงจะถูกต้องใช่ไหมครับ ?   แต่ก็เกรง ๆ ว่าช่วงหลัง 5 เม.ย.
แล้วตามสุสานต่าง ๆ จะเงียบเหงาไม่คึกคักครับ
....ขอคำแนะนำจากซือเฮียด้วยครับ   ขอบพระคุณครับ
                       fs888 (รุ่น 41)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ลองอ่านหน้า 103 ในปฏิทินฤกษ์มงคล 2551

สรุป คือเราควรรู้ทิศฝังของบรรพบุรุษเพื่อกำหนดเทศกาลไหว้