29 มี.ค. , 2024, 01:41:57 pm

Author Topic: กราบเรียนอาจารย์ที่เคารพ  (Read 3500 times)

lakhana

• Guest
กราบเรียนอาจารย์ที่เคารพ
หนูได้รับคำแนะนำจากบุคคลที่นับถือท่านหนึ่งให้ศึกษาข้อมูลฮวงจุ้ยจากหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลของอาจารย์ซึ่งอ่านแล้วเข้าใจง่ายมากๆค่ะ
แต่หนูยังมีข้อสงสัยที่หาคำตอบไม่ได้จากในหนังสือ
หนูกำลังจะซื้อบ้านในปีนี้ หนูเกิดปีมะเมีย บ้านที่จะซื้อเป็นบ้านจัดสรรในโครงการเป็นทิศหลังพิงใต้ 188-190
ซึ่งบ้านที่จะซื้อเริ่มสร้างตั้งแต่ปีที่แล้วมาเสร็จปีนี้
คำถามคือ
1  บ้านเป็นอสูรรึปล่าวคะ
2  และถ้าหนูจะซื้อ+เริ่มผ่อนปีนี้ แต่ยังไม่ได้เข้าอยู่+ขึ้นบ้านใหม่ หากจะไปขึ้นบ้านใหม่+เข้าอยู่หลัง 5กุมภา52 จะเป็นอสูรอยู่รึปล่าวคะ หรือว่าไม่ช่วยอะไร เพราะวันซื้อวันโอนมันเป็นปีนี้และทิศหลังพิงเป็นอสูร
3 หากจำเป็นต้องซื้อจริงๆมีวิธีไหนที่พอจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาใหมคะ
กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: กราบเรียนอาจารย์ที่เคารพ
« Reply #1 on: 17 เม.ย. , 2008, 06:27:46 am »
หลังบ้านเป็นทิศอสูรสำหรับปี 2551
หากจะเข้าอยู่ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยใหนนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2551

แต่หากจะมีการซ่อมแซม ให้กระทำในปี 2552 หลัง 4 กพ. ( ต้องดูฤกษ์ )

วันโอน เป็นนิตินัย ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ