26 เม.ย. , 2024, 08:07:27 pm

Author Topic: ใช้ทิศไหนดี กับปีเกิดที่ปะทะกัน  (Read 5863 times)

woodfree

• Newbie
  • *
ทางญาติปรึกษากันว่าจะทำศาลาเล็กๆให้กับวัดที่ต่างจังหวัด   โดยที่วัดนี้เป็นที่เก็บกระดูกของปู่ย่า
จึงมีความตั้งใจว่าจะย้ายกระดูกปู่ย่ามาไว้ที่ศาลานี้ด้วย   ปัญหามีอยู่ว่า  คุณปู่เกิดพ.ศ.๒๔๕๘ปีเถาะ(ไม้)
คุณย่าเกิดพ.ศ.๒๔๖๕ปีจอ (ทอง) สองทิศปะทะกัน  จะใช้ตัวกลางช่วยก็ต้องใช้ถึงสองทิศคือไฟกับดิน
จึงขอความกรุณาช่วยแนะนำทิศที่สามารถใช้ได้กับทั้งสองท่านด้วยครับ  ขอบคุณครับ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศเหนือ ธาตุน้ำ ใช้ได้กับทั้ง 2 ท่านครับ
( น้ำกำเนิดไม้ / ทองกำเนิดน้ำ )

woodfree

• Newbie
  • *
ลงตัวเลยครับ  ทางโน้นเพิ่งบอกมาว่าเจ้าอาวาสชี้จุดที่จะให้สร้างทางเข้าศาลาอู่ทางทิศใต้พอดีเลยครับ
ผมยังลุ้นอยู่ว่าถ้าเป็นทิศอื่น(คิดว่าก็คงแก้ปัญหาได้)คงยุ่งยากน่าดู   ขอบคุณครับ   

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ