28 มี.ค. , 2024, 08:30:38 pm

Author Topic: บทบาทประธาน / ปรับแก้แล้วได้ผลดี  (Read 20221 times)

naykwan

• Newbie
  • *
เรียน ถาม ซือเฮีย ครับ
   คอนโด ที่อยู่ปัจจุบัน หลังพิง 30 องศา แต่โดยสภาพ คือตรงข้ามประตูหลัก เป็นประตูบานเลื่อนใช้สำหรับออกไประเบียงด้านหลัง  ผมจึงเปิดใช้เพียงด้านเดียว คือด้านที่ไม่ตรงกับประตูหลัก  ด้านหลังประตู(ที่ปิด)บริเวณระเบียง วางเครื่องซักผ้า และ คอมเพรสเซอร์แอร์    อยากเรียนถามว่า
    1. ตามสภาพที่เล่ามา ตรงประตูที่ปิดอยู่ บทบาทประธาน เกิดหรือไม่
    2. ถ้าไม่เกิดบทบาทประธาน  จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ขอขอบคุณครับ จากศิษย์รุ่น 44
« Last Edit: 04 พ.ค. , 2008, 01:53:51 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: บทบาทประธาน
« Reply #1 on: 29 ต.ค. , 2007, 01:54:45 pm »
เป็นประธาน แต่ไม่มั่นคง

หากมีตู้มาตั้ง + เพิ่มรูปถ่ายขนาดใหญ่ของตนเอง หรือครอบครัว
เพื่อให้เป็นจุดเด่น เป็นประธานของพื้นที่  บทบาทจะดีขึ้นครับ

..................................................

สมาชิกรุ่น 44 ทุกท่าน
อย่าลืมอ่าน ฮวงจุ้ยห้องนอน ครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 08 พ.ย. , 2007, 07:05:49 am »
เป็นประธาน แต่ไม่มั่นคง

หากมีตู้มาตั้ง + เพิ่มรูปถ่ายขนาดใหญ่ของตนเอง หรือครอบครัว
เพื่อให้เป็นจุดเด่น เป็นประธานของพื้นที่  บทบาทจะดีขึ้นครับ

..................................................

สมาชิกรุ่น 44 ทุกท่าน
อย่าลืมอ่าน ฮวงจุ้ยห้องนอน ครับ

เรียนถามเพิ่มเติมครับ

ประธานของที่ office เป็นรูป ร.5  หลังพิง 280 องศา  (โดยประมาณ )  ทำให้ประตูใหญ่ เป็น ดาว 2 5  (ผมลองเปิดหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8 ดู แล้ว หากประธานตั้งอยู่ช่วง 266 - 288.5 องศา  จะเกิดบทบาท เดียวกัน)     การที่ตำแหน่งที่ประตูเป็นลาภวิบัติ ซึ่งตอนที่เรียนซือเฮียบอกว่า ร้ายแรงที่สุด   จึงอยากให้ซือเฮียช่วยแนะนำ

1. ควรย้ายประธานดีมั๊ย ครับ อยากทำ แต่ไม่กล้า เพราะความรู้ ยังน้อย

2. สภาพการณ์ตอนนี้ คือ รายได้ ลดน้อยลง ลูกค้าค่อยๆหายไป  ถดถอยลงเรื่อยๆ  ใกล้ปิดกิจการแล้วครับ กลุ้มใจมาก 

ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากสมาชิกรุ่น 44

fengshui

« Reply #3 on: 08 พ.ย. , 2007, 10:55:00 am »
หากสถานการณ์เป็นดังคุณว่า
คาดว่าประตูคงเป็นลาภวิบัติ

การแก้ไขเบื้องต้น
1. เลื่อนตำแหน่งประธานมาให้ตรงประตู + ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย เพราะหลังบ้านเป็นอสูร

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 09 พ.ย. , 2007, 06:14:03 am »
หากสถานการณ์เป็นดังคุณว่า
คาดว่าประตูคงเป็นลาภวิบัติ

การแก้ไขเบื้องต้น
1. เลื่อนตำแหน่งประธานมาให้ตรงประตู + ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย เพราะหลังบ้านเป็นอสูร

ขอบคุณซือเฮีย ครับ

ฤกษ์ปลอดภัยที่ ซือเฮียแนะนำ เป็นวันเทพสุริยัน ได้มั๊ยครับ

fengshui

« Reply #5 on: 09 พ.ย. , 2007, 06:38:41 am »
ได้ครับ ก็จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้น

กรุณาแจ้งผลให้ทราบด้วย

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 07 ธ.ค. , 2007, 06:55:25 am »

เรียนถามซือเฮีย เพิ่มเติมครับ

กรณี พื้นที่นั่งทำงานของพนักงานอยู่ในบริเวณที่เป็น ลาภวิบัติ   จะมีผลอย่างไรครับ?

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 05 ก.พ. , 2009, 01:06:21 am by fengshui »

fengshui

« Reply #7 on: 08 ธ.ค. , 2007, 09:34:55 am »
ไม่ต้องแก้ครับ แต่อย่าให้มีของเคลื่อนไหว อยู่บริเวณดังกล่าว

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 03 พ.ค. , 2008, 03:28:53 pm »
เรียน ซือเฮีย ครับ
     ตามที่ได้รับคำแนะนำจากซือเฮียให้แก้ไขบทบาทประตูเป็นดาวลาภวิบัติ  โดยทดลองเลื่อน ประธานในออฟฟิศ ซึ่งเป็นรูป รัชกาลที่ 5   ให้ตรงประตู โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย 13 ธ.ค. 50 นั้น
     ขอแจ้งผลการแก้ไข ให้ทราบ ครับ
     ปัจจุบันสถานการณ์เริ่มดีขึ้น แล้วครับ   ลูกค้าเก่าๆ เริ่มกลับมา   รวมทั้งมีลูกค้าใหม่เพิ่มขึ้น

จึงขอขอบคุณซือเฮีย   ณ. ที่นี้ ด้วยครับ

fengshui

« Reply #9 on: 04 พ.ค. , 2008, 01:53:11 am »
ยินดีด้วยครับ

หมายความว่า การแก้ไขประสบผลสำเร็จดี
ขั้นต่อไป
1. ตำแหน่ง 2 5 ให้นิ่งอย่าให้มีสิ่งเคลื่อนไหว
    หากมีสิ่งมีน้ำหนักบริเวณจุดนี้ยิ่งดี เช่น เสาหินอ่อน ตู้หนังสือ
    เนื่องจากหลังบ้านเป็นอสูร - แนะนำค่อย ๆ วางนิตยสารวันละนิด 2 - 3 เล่ม โดยไม่ต้องตั้งตู้
    ( จะได้ไม่ต้องกระทบอสูร และไม่ต้องดูฤกษ์ )

2. ตำแหน่งดาว 7 9
    วางสิ่งเคลื่อนไหว เช่น พัดลม ไม่ต้องดูฤกษ์
    แต่หากวางน้ำพุ ต้องดูฤกษ์ ( หลัง 4 กพ. 52 )

ยินดีอีกครั้งครับ
« Last Edit: 14 ก.ค. , 2008, 09:36:10 am by fengshui »