28 มี.ค. , 2024, 01:33:16 pm

Author Topic: ฤกษ์และทิศการตั้งน้ำพุหรืออ่างน้ำล้น  (Read 21229 times)

supermagic

• Newbie
  • *
บ้านเป็นห้องแถวไม้ค่ะมี2ห้องเชื่อมถึงกันและทิศหลังบ้าน190องศาค่ะซึ่งอยู๋ทิศใต้ ทำให้หน้าบ้านกินพื้นที่3ทิศค่ะตรงกลางเป็นทิศเหนือจะเป็นดาว6-6ค่ะ ทางตะวันตกเฉียงเหนือเป็นดาว2-1ค่ะ และตะวันออกเฉียงเหนือเป็น4-8ค่ะ
อยากทราบว่าจะตั้งอ่างน้ำพุตรงตำแหน่ง4-8ได้ไหมค่ะ(หน้าบ้าน) และควรใช้ฤกษ์นี้ได้หรือไม่ค่ะ วันที่9เมษายน2551 เวลา 6.45 น. ค่ะ(หลังบ้านหันทิศใต้ค่ะ เค้าว่าห้ามย้ายเข้า แต่กำลังจะไปซื้ออ่างน้ำพุค่ะ จะซื้อมาตั้งได้ไหมค่ะ) :)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ดาว 4 8 ตั้งได้
จะตั้งน้ำพุ ที่ทิศใต้ ปี 51 ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

แนะนำว่า วางอ่างบัวจะง่ายกว่า ไม่ต้องดูฤกษ์ ( แต่ห้ามกระทบกระเทือน เช่น วางแรง ๆ )

supermagic

• Newbie
  • *
 ??? ขอโทษค่ะ คืองงนิดหน่อย คือหลังบ้านพิงทิศใต้ค่ะ หน้าบ้านจะวางน้ำพุ(ทิศตะวันออก) ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยอย่างเดียวหรือค่ะ  :o

supermagic

• Newbie
  • *
แล้วใช้วันฟ้าอภัยได้ไหมค่ะ วันที่ 8 เมษายน ค่ะ

fengshui

น้ำพุถือเป็นสิ่งเคลื่อนไหวมาก
ดังนั้น การจะตั้งต้องดูฤกษ์เฉพาะ
เมื่อเกี่ยวกับทิศใต้ คือทิศอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้น

ฤกษ์ปลอดภัยหากเป็นวันฟ้าอภัยด้วย ยิ่งปลอดภัยยิ่งขึ้น
แต่ใช้วันฟ้าอภัยอย่างเดียว ไม่ปลอดภัยครับ

supermagic

• Newbie
  • *
 :) เรียนถามเพิ่มเติมนะคะ พอดีเจอว่าเดือนมิถุนายน มีวันฟ้าอภัยและฤกษ์ปลอดภัยอยู่วันเดียวกัน แต่มีวันที่มีฤกษ์ผลมหาเสน่ห์ด้วย จะใช้วันนั้นได้ไหมค่ะ (อยากทราบความหมายของวันฤกษ์ผลมหาเสน่ห์ค่ะ)

fengshui

ได้ครับ