16 เม.ย. , 2024, 12:17:30 pm

Author Topic: การตั้งน้ำกรณีประตูบ้านอยู่ทิศใต้  (Read 5681 times)

skittipe

• Newbie
  • *
ตามที่ท่านอาจารย์ใหญ่ได้แนะนำให้ตั้งอ่างน้ำ 5 อ่างไว้ที่หน้าประตูเพื่อลดผลกระทบของทิศอสูร, เบญจภูติ และทิศแตกสลาย ขอเรียนถามดังนี้
1. สามารถตั้งเป็นแนวตรงขวางหน้าประตูบ้านได้หรือไม่?
2. ในกรณีไม่สะดวกที่จะตั้งนอกบ้าน สามารถตั้งในบ้านเป็นแนวตรงได้หรือไม่?

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ตั้งอย่างน้อย 1 กระถางครับ
ตั้งแนวตรงจะเหมือนแนวพุ่งเข้าตัวบ้าน ไม่ค่อยดีนัก

หากไม่สะดวก ใช้กั้วดาว 1 ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2551 ได้ครับ

skittipe

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย
ลักษณะของการตั้งจะเป็นดังในรูปไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่

O  O  O  O  O (อ่างน้ำ 5 อ่าง)

____|\/|____ (ประตู)

ขอบคุณครับ

fengshui

หากเป็นไปตามรูป ใช้ได้ครับ

fengshui

แต่หากคุณสามารถวัดองศาได้
ควรดูว่าตำแหน่งหน้าบ้านเป็นดาวอะไร วางน้ำได้หรือไม่
หากไม่ได้ คงต้องใช้กั้วดาวอย่างเดียวครับ

skittipe

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ