27 เม.ย. , 2024, 11:53:27 pm

Author Topic: ตำแหน่งการราดน้ำและล้างปรับสภาพ  (Read 7875 times)

waiwicha

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย
     ผมขอเรียนถามตำแหน่งการราดน้ำ 5 ขันและล้างปรับสภาพ
อันเนื่องมาจากบ้านถูกกระทบจากการปรับปรุงบ้านทั้งหลัง และตัวบ้านตั้งอยู่ในทิศ 155 องศา (โฉนด+เข็มทิศธรรมดา)
บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าส์ 2 ชั้นที่มีพื้นที่โล่งด้านหลัง แต่แนวกำแพงไม่ได้เป็นมุม 90 องศา ผมมีคำถามดังนี้ครับ
1. การวัดองศานี้ใช้ทิศของตัวบ้านไม่ได้ใช้ทิศของกำแพงถูกต้องหรือไม่
2. ตำแหน่งการราดน้ำ 5 ขัน จะราดที่ไหน เพราะบ้านถูกกระทบทั้งหลัง
3. ตำแหน่งการทำพิธีล้างปรับสภาพทำที่ใด ทำได้บ่อยหรือไม่
4. การล้างปรับสภาพจำเป็นต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยใช่หรือไม่ ถ้าฤกษ์ปลอดภัยอยู่ช่วงเช้าจะใช้ได้หรือไม่

คำถามเพิ่มเติมครับ
5. ฤกษ์การอัญเชิญพระพุทธรูปลงจากหิ้งพระ พิจารณาจากองศาของหลังองค์พระใช่หรือเปล่าครับ
6. การคำนวณตำแหน่งหัวนอนจะมีสอนในชั้นเรียนหรือไม่ ถ้ามีขั้นไหนครับ
ึ7. ผมซื้อหนังสือดวงอัจฉริยะของ อ.วิศิษฏ์ มาอ่าน ขอถามเป็นความรู้ว่า
    ตำแหน่งหรือว่าดวงดาวที่เกี่ยวกับการเรียนรู้นั้น เราพิจารณาจากอะไรครับ
    และการใช้ข้อมูลเพียงทิศ,ปีเกิดและเพศในการคำนวณเพียงพอแล้วหรือยัง?ในการหาตำแหน่งอัจฉริยะของแต่ละคน

ขอบคุณซือเฮียมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ลองอ่านวิการวัดองศาจาก
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-compass-accurate-military.htm
และปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 หน้า 22-25 อธิบายชัดเจนดีแล้ว

ราดที่ทิศใต้ หลังบ้าน กำแพงที่ได้มีการกระทบทั้งหมด
( จริง ๆ แล้ว ราดเฉพาะจุดแรกสุด แต่หากจำไม่ได้ราดทุกกำแพงก็ได้ ไม่มีข้อเสีย ไม่ต้องดูฤกษ์ )

ทำที่ทิศใต้ ทำเท่าที่จำเป็น
ดูปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 หน้า 226

เป็นทิศใต้ ควรใช้ฟกษ์ปลอดภัยครับ
ได้ครับ

6. ใช่ครับ + องศาหลังบ้าน
เนื่องจากหลังบ้านเป็นอสูร ใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปล้างอาถรรพ์ แล้วอัญเชิญพระลงได้

7. มีครับ ชม.ลัคนา และขั้น 5 - 6 ตลอดทั้งช่วง
8. ดาวที่เกี่ยวกับการเรียนรู้คือดาว 4 เป็นหลัก
แต่ยังมีองค์ประกอบอื่นอีกมาก เช่น ตำแหน่งที่นั่งพิงต้องสอดคล้องกับธาตุสำคัญด้วย

waiwicha

• Newbie
  • *
เข้าใจมากขึ้นแล้วครับซือเฮีย

มีหลายอย่างที่อ่านจากหนังสือแล้วไม่ทราบที่มาของตารางเหล่านั้น
เลยอดสงสัยไม่ได้ว่ามีวิธีการคิดและคำนวณอย่างไร
จะตั้งใจเรียนต่อไปครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากหมายถึงตารางราศีปีเกิดกับทิศ
1. ธาตุทิศต้องไม่ขัดแย้งทำลายปีเกิด และกลับกัน
2. ราศีแฝงก็มีส่วนช่วย เช่น น้ำจะพิงทิศ /5 ดินซิ้งได้ เพราะเป็นกรุของน้ำ
3. ทิศ 45 และ 225 ได้ทุกปีเกิด

ขอตอบเพียงเท่านี้ก่อน เพราะใน ชม.สุสาน ก็จะมีพูดถึงอีกครั้งครับ