29 มี.ค. , 2024, 12:28:34 pm

Author Topic: คำถามเรื่องชัยภูมิและฮวงจุ้ยครับ  (Read 3786 times)

sillypool

• Newbie
  • *
1.  กระแสที่พุ่งมาที่บ้านเรา  เราจะใช้หลักเกณฑ์ใดครับว่าไปกระแสของธาตุอะไร  ตัวอย่างเช่นท่อน้ำของบ้านฝั่งตรงข้ามพุ่งมาที่บ้านผม  เป็นท่อน้ำสีแดง  อย่างนี้ก็นับว่าเป็นกระแสไฟ  หรือว่าต้องดูที่รูปทรงของวัตถุครับ ขอความกรุณาอธิบายสักหลายตัวอย่างนะครับ  เพราะว่าจะเป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ?

2. ลูกบอลที่ใช้ปรับแก้สิงโตคาบดาบนั้น  เป็นลูกบอลแขวนหน้าบ้าน  หรือเป็นรูปลูกบอลติดหน้าบ้านครับ  และสีของลูกบอลนั้นมีส่วนหรือไม่ครับ ?

3.  ตู้เซฟอยู่ในตำแหน่งที่นิ่งและมั่นคงใช่หรือไม่ครับ ?

4.  ฮวงจุ้ยร้านขายข้าว  เราจัดเหมือนฮวงจุ้ยบ้านหรือป่าวครับ  ถ้าไม่ใช่  ฮวงจุ้ยร้านขายข้าวจะยึดอะไรเป็นประธานครับ ?

ขอบคุณอาจารย์มาตลอดสำหรับคำตอบครับ  ผมอยากจะเก่งเหมือนอาจารย์มาก  จะต้องใช้เวลาอย่างน้อยกี่ปีครับถึงจะได้สักเสี้ยวของอาจารย์ครับ  ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ทิศเป็นหลักครับ
    พุ่งมากจากทิศใด ก็ใช้สีแม่ลูกแก้ไขครับ
    เช่น พุ่งมาจากทิศเหนือ ธาตุน้ำ เป็นแม่
    เราป็นลูก คือไม้ สีเขียวครับ

2. เป็นทรงลูกบอลครับ ไม่ใช่ภาพ

3. ไม่จำเป็น ห้ามเป็นตำแหน่งลาภวิบัติ ดีสุดเป็นตำแหน่งลาภหนุน หรือลาภรอ

4. กำแพงประธานด้านหลังร้านครับ

ความพยายามอยู่ที่ใด ความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ