28 มี.ค. , 2024, 11:04:58 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องทำเลตึกแถวครับ  (Read 23498 times)

freebird

• Newbie
  • *
ผมไปดูตึกแถวโครงการหนึ่งครับ ผมพอเข้าใจการดูฮวงจุ้ยภายในบ้างเล็กน้อย แต่การดูทำเลภายนอกนี่ไม่เป็นเลย เลยเอาผังโครงการมาถามอาจารย์ครับ

ภาพนี้เป็นภาพถ่ายจากดาวเทียมครับ (แต่ตอนถ่ายภาพตึกแถวยังไม่ได้สร้าง) โครงการเป็นตึกแถวล้วนๆ ด้านหน้าติดถนนมี 11 ห้อง ซ้าย 5 ขวา 6 สูง 4 ชั้นครึ่ง
ส่วนอาคารด้านในสูง 3 ชั้นครึ่ง ด้านซ้ายมี 2 ล๊อค (6 ห้อง กับ 5 ห้อง) ด้านขวามี 2 ล๊อค (8 ห้อง กับ 6 ห้อง)
ห้องสีแดงๆ นั่นคือห้องที่สนใจครับ

ภาพนี้เริ่มเข้าไปด้านในครับ

ถนนทางเข้าขนาบด้วยตึกแถวด้านซ้ายกับขวา ผิวถนนกว้าง 8 เมตร
ตึกด้านซ้ายเป็นธนาคาร ด้านขวาเป็นร้านสะดวกซื้อ

ภาพนี้เข้าไปอีกหน่อยครับ

จะเห็นถนนด้านในกว้างเพิ่มขึ้นเป็น 12.8 เมตร (ชอบตรงที่ถนนกว้างๆ นี่แหละครับ)
สังเกตตึกแถวด้านซ้ายล๊อคในนะครับ มันอยู่แอบๆ เพราะถนนหักมุมนิดหน่อย

นี่คือห้องสุดท้ายด้านซ้ายมือที่ผมสนใจ

ห้องนี้หลังอิงทิศ 346.6 องศา หน้าหัน 166.6 องศา ด้านข้างมีที่ว่างประมาณ 3.5 เมตร ที่ดินด้านหลังกว้างกว่าด้านหน้า 1 เมตร แต่ตัวอาคารเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าเหมือนเดิม (อาคารไม่ได้โค้งนะครับ พอดีเอารูปมาต่อเป็น panorama เลยดูเหมือนด้านหน้าตึกแถวมันโค้งๆ)

คำถามคือ
- ห้องมุมห้องนี้ใช้ทำสำนักงานอย่างเดียวสำหรับพนักงานธุรการ บัญชี และการเงิน และเป็นที่ประชุมของพนักงานขาย ลูกค้านานๆ มาหาสักครั้งหนึ่ง ส่วนใหญ่เราเป็นฝ่ายไปหาลูกค้า ตำแหน่งนี้ถือว่าดีไหมครับ (เจริญรุ่งเรืองไหม) สนใจห้องนี้เพราะมีที่ด้านข้างนำรถเข้าไปจอดได้ (อนาคตจะมานอนที่นี่ด้วย เพราะสำนักงานอยู่แค่ชั้นล่าง) และเป็นซอยตัน สุดซอยตรงนี้เป็นที่จอดรถของเราเป็นส่วนใหญ่ (โครงการนี้มีคนมาซื้อใช้ทำสำนักงานเป็นส่วนใหญ่ มีซื้อเป็นที่อยู่อาศัยแค่ 2-3 ห้อง ส่วนกิจการที่น่ารำคาญหรือสร้างทัศนะวิสัยที่ไม่ดี โครงการเขาไม่ขายให้ครับ)

- ถ้าห้องนี้ไม่ดี ผมก็ดูห้องฝั่งตรงข้ามไว้ด้วยครับ แต่ห้องมุมเขาขายไปแล้ว ไม่ทราบว่าถ้าเป็นห้องฝั่งตรงข้าม ห้องไหนดีครับ (ผมไม่สนใจล๊อคด้านนอกเพราะองศาตกร่องครับ)

(ผมเป็นคนรหัส 1 ครับ)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

freebird

• Newbie
  • *
     วิธีการวัดองศาของผมเสนอไว้ให้อาจารย์พิจารณาด้วยครับ
     เพราะผมดูองศาจากภาพถ่ายดาวเทียม ซึ่งมันมีที่มา...

ผมเคยให้ซินแสที่เป็นรุ่นน้องมาดูฮวงจุ้ยบ้านที่เป็นที่อยู่ปัจจุบัน ตอนนั้นผมใช้เข็มทิศวัดหลังบ้านได้ 200 องศา ซินแสบอกว่าใช้ไม่ได้ ต้องวัดด้วยองศาแดด แล้วเขาก็เดินวัดตรงนั้นตรงนี้ เทียบนาฬิกา ใช้เวลานานพอสมควรกว่าจะบอกว่าหลังบ้านอยู่ทิศ 207.7 องศา ซึ่งผิดไปจากวัดด้วยเข็มทิศถึง 7.7 องศา
     ต่อมาเมื่อสามารถดูภาพถ่ายดาวเทียมด้วย google earth หรือตอนนี้ดูง่ายๆ จากเว็บ http://maps.google.com ผมเปิดดูภาพถ่ายดาวเทียมตรงหลังคาบ้าน แล้ว capture ภาพถ่ายมาวางบน coreldraw แล้วลากเส้นแนวเหนือใต้เข้าไป วัดทิศหลังบ้านได้ 206.7 องศา ต่างจากการวัดองศาด้วยแสงแดด 1 องศา
     จึงคิดว่าวิธีการวัดแบบนี้ใช้ได้สำหรับบ้านที่องศาไม่ตกร่อง และใช้ได้กับการเลือกทำเล ส่วนการตกแต่งภายในต้องวัดด้วยองศาแดดอีกครั้งหนึ่ง

สรุปคือตึกแถวแปลงนี้ผมใช้วิธีวัดองศาจากภาพถ่ายดาวเทียมครับ ได้มุมทิศหลังอิง 346.6 องศา และหน้าหัน 166.6 องศาอย่างที่บอกไว้ข้างต้น

ตอนนี้ยังลังเลอยู่ว่าซื้อห้องนี้ดีหรือไม่ดี เพราะทำเลอยู่สุดซอยที่ดูเหมือนจะอยู่ตำแหน่งที่นิ่งไปหน่อย แถมจากปากทางเข้ามันหลบมุมเข้าไปเสียอีก ลองวางผังดาว 9 ยุคลงไปคร่าวๆ ประตูหน้าก็มีข้อจำกัด ด้านซ้ายมือประมาณ 1.4 เมตร เป็นดาว 52 เหลือด้านขวา 2.6 เมตร เป็นดาว 97 ดูเหมือนความรุ่งเรืองจะไม่ค่อยเข้ามาหาเลยหรือเปล่าครับ
     ถ้าไปเลือกฝั่งตรงข้ามที่หน้าหันทิศ 346.6 องศา ประตูหน้าจะได้ดาว 88 ดูท่าจะเหมาะสำหรับยุค 8 นี้มากกว่าหรือเปล่า
     อาจารย์ช่วยตอบขั้นต้นตามข้อมูลนี้ก่อนแล้วกันครับ จะซื้อหรือไม่ซื้อก็ขอเก็บไว้เป็นความรู้เพิ่มขึ้นด้วยครับ

fengshui

วิธีที่คุณกล่าวมาเป็นการวัดแบบค่อนข้างใกล้เคียง
ซึ่งทางชมรมฯ ใช้อยู่ครับ แต่จะไม่เอามาเป็นหลักในการวิเคราะห์

เพราะเท่าที่เจอมา การก่อสร้างมักจะไม่ฉากจริง เพี้ยน 1 - 3 องศาเป็นพื้นฐาน
และบางแห่งผิดไปมากถึง 4 - 5 องศา

.....................................................

ในกรณีของคุณวัดได้ 346.6 ช่วงองศาตรงคือ 345+/-3 ( 342 - 348 )
ดังนั้น คุณมีโอกาสผิดพลาดจาก 346.6 ไป 348 ที่ 1.4 องศา

หากซื้อเป็นที่อยู่อาศัย อยู่ริมในสุดก็ไม่ได้เป็นปัญหาใด

พิงด้าน 346.6 ไม่ค่อยดีนัก ต้องจัดให้ประตูเปิด 7 9

พิงด้านตรงข้าม จะจัดง่ายกว่าครับ
แต่ต้องดูว่าตำแหน่ง 25 ด้านเป็นตำแหน่งอะไร
เป็นช่องทางเดิน บันได ห้องน้ำ ล้วนไม่ดีครับ

freebird

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
มีคำถามมาถามเพิ่มเติมหลายประเด็นครับ อาจเป็นคำถามง่ายๆ ที่มีอธิบายอยู่ในตำราอยู่แล้ว แต่ผมเลิกอ่านตำราฮวงจุ้ยมานาน และไม่ได้อ่านตำราของอาจารย์ด้วย เพิ่งมารื้อฟื้นความจำตอนที่มาดูตึกแถวนี่แหละครับ เลยสงสัยหลายประการ

- เรื่องของชัยภูมิ กับ การตกแต่งภายใน อย่างไหนส่งผลมากว่ากันครับ

- ตำแหน่งประตูกับตำแหน่งประธาน ตำแหน่งไหนส่งผลมากกว่ากันครับ

- พนักงานอยู่ห้องด้านล่างที่เป็นทางเข้า กับผู้บริหารอยู่ห้องข้างบน ห้องล่างกับห้องบนห้องไหนส่งผลมากกว่ากันครับ

- ตำแหน่งประธานของห้องด้านล่าง ควรจัดให้เป็นที่นั่งของพนักงานที่ใหญ่ที่สุดของชั้นหรือเปล่า หรือให้ไปนั่งตำแหน่งอื่นก็ได้

- ยกตัวอย่างจากตึกแถวนี้ ชั้นล่างเป็นสำนักงานหันหน้าไปทางประตูใหญ้ด้านหน้า ส่วนชั้นบนเป็นห้องทำงานผู้บริหาร หันประตูไปทิศตรงข้ามกับประตูใหญ่ด้านล่าง ดังนั้น
   ตำแหน่งดาวของชั้นล่างตึกแถวหนึ่งจึงไปตรงกับตำแหน่งดาวของชั้นสองของอีกตึกหนึ่ง จะสรุปว่าตึกแถวทั้ง 2 ฝั่งเหมือนกันหรือเปล่า (คือเลือกฝั่งไหนก็ได้ แล้วมาตกแต่งภายในให้ถูกหลักอีกครั้งหนึ่ง)

- และสุดท้ายครับ ที่ว่าตึกแถวห้องนี้ถ้าใช้เป็นที่อยู่อาศัยก็ไม่ได้มีปัญหาใด แล้วถ้าใช้เป็นสำนักงานเล่าครับ (ไม่ใช่เป็นร้านค้า) ความเจริญรุ่งเรืองกับความเสื่อมถอย อย่างไหนจะมีน้ำหนักมากกว่ากัน และสามารถใช้หลักฮวงจุ้ยกระตุ้นให้เกิดพลังตามที่ต้องการได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ

fengshui

1. แล้วแต่กรณีครับ
2. ทั้ง 2 ประการสำคัญเท่ากัน
   ประธานจะเป็นตัวกำหนดบทบาทประตู ประธานดี ประตูเปิดไม่ถูกต้อง ก็ไม่ดีสิ่งดี
3. ชั้นล่างเป็นฐาน เป็นประธานภาพรวม
    ผู้บริหารก็ดูแยกเป็นห้อง ๆ ไป
4. โดยทั่วไป ก็จะจัดเช่นนั้น แต่ไม่ได้เป็นข้อบังคับตายตัว

5. แต่ละชั้นแยกเป็นคนละอาณาจักร พิจารณาแยกกัน
6. อยู่ด้านใน การติดต่อ บรรยากาศ ความคึกคัด จะด้อย
    ดีหน่อย ก็ด้านหน้า หัวมุม จะดูเด่น สะดุดตา
    ผู้มาติดต่อจะมองคนละแบบ

freebird

• Newbie
  • *
ถามอาจารย์ต่อนะครับ

1. ถ้าอาคารหรือห้องมีผนังด้านหน้ากับด้านหลังไม่ขนานกัน การกำหนดผังดาวจาก ทิศหน้าหัน กับทิศหลังพิง วิธีไหนเห็นผลมากกว่ากันครับ

2. วิธีการบิดประตู และวิธีปรับหลังพิงทิศประธาน เป็นวิธีที่ได้ผลจริงๆ หรือครับ เพราะประตูนี่เป็นแค่ส่วนเสี้ยวเล็กๆ ของหน้าบ้านเท่านั้นเอง หรือการทำเฟอร์นิเจอร์เพื่อบิดทิศหลังพิงก็แค่นิดเดียวเอง ดูแล้วไม่น่าจะส่งอิทธิพลได้ สองวิธีนี้เป็นวิธีโบราณหรือคิดค้นขึ้นใหม่ครับ และวิธีไหนได้ผลดีกว่า

3. ถ้าตำแหน่งหนึ่งต้องการนิ่งด้วย และต้องการให้เคลื่อนไหวด้วย แบบนี้จะจัดการอย่างไรครับ ไม่เท่ากับขัดแย้งกันเองหรือครับ

4. คำถามต่อเนื่องจากคำถามวันก่อนครับเพราะยังสงสัยอยู่ กรณีคอนโด/บ้านแถว/ทาวน์เฮ้าส์ในหมู่บ้านจัดสรร
    4.1 ตำแหน่งของห้องหรืออาคารเทียบกับภาพรวมโครงการ
    4.2 ตำแหน่งของประตูหน้าเทียบกับตัวอาคารทั้งแถว
    4.3 ตำแหน่งของประตูหน้าเทียบกับตัวอาคารเฉพาะห้องที่กำลังพิจารณา
    4.4 ตำแหน่งของประตูหน้าเทียบจากประธานในห้อง
    อย่างไหนมีอิทธิพลมากที่สุดครับ ตำแหน่งไหนไม่จำเป็นต้องไปสนใจเลย

เมื่อวานไปนั่งสมาธิมา เอาบุญมาให้ทุกท่านอนุโมทนาครับ
และเดือนนี้ตุนของกินของใช้กันไว้บ้างนะครับ มีโอกาสที่จะได้ใช้ชีวิตแบบไม่ได้ออกไป shopping สักระยะ ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ไม่เสียหายอะไร สุดท้ายก็ได้กินได้ใช้อยู่ดี ไม่กระต่ายตื่นตูม แต่ก็ไม่ได้ตั้งอยู่ในความประมาท

fengshui

1. บทบาทประตูเกิดจากประธาน ดังนั้น ทิศหลังพิง อย่างเดียวเท่านั้น
2. ชมรมฯ ไม่มีการบิดประตู
    แม้การตั้งประธานเข้ามุมก็ต้องทำเมื่อไม่มีทางเลือกอื่น
    และหากทำก็ต้องทำให้ดูสง่างาม สมบูรณ์ จึงจะได้ผล
3. หากขัดแย้งกน ให้ปล่อยเป็นพื้นที่โล่ง ไม่เน้นจุดใดจุดหนึ่ง

4. ขอตอบเป็นภาพรวม ดังนี้

หากคุณต้องการให้โครงการเป็นที่ดึงลูกค้าขาจรเข้ามา
เช่น เป็นห้องเช่าในห้างสรรพสินค้า
ต้องวิเคราะห์ห้างก่อน แล้วค่อยวิเคราะห์ห้องเช่าตน

แต่หากธุรกิจของคุณ ไม่มีลูกค้ามาติดต่อโดยตรง เช่น ทำงานขายตรง
ไม่มีความจำเป็นต้องอยู่ในห้าง ตั้งที่บ้านแทน ก็ดูเฉพาะห้องเราเอง

freebird

• Newbie
  • *
มาถามคำถามเพิ่มครับ

1. บทบาทของประตูเกิดจากประธาน อย่างนี้กรณีห้องนอน ดาวลอยที่ประตูก็จะมี 2 ชุดใช่ไหมครับ ชุดหนึ่งมาจากประธานในห้อง อีกชุดมาจากประธานห้องโถงหรือทางเดิน ถ้าเป็นอย่างนี้ดาวชุดไหนจะมีอิทธิพลมากกว่ากัน

2 ในเรื่องของทิศอสูร กรณีบ้านใหม่ยังไม่ย้ายเข้าอยู่อาศัย ถ้าเจ้าของบ้านไปต่อเติมหรือทุบในทิศอสูร ผลร้ายจะส่งผลต่อเจ้าของบ้านหรือไม่/อย่างไรครับ

3. ถ้าทิศหัวนอนตรงกับทิศอสูร (ปี, เดือน, วัน) แสดงว่า ปี, เดือน, วัน เหล่านั้น ไม่สามารถย้ายเข้าไปนอนได้เลยใช่หรือไม่ครับ กรณีเป็นทิศของอสูรปีนี่ก็ต้องรอกันเป็นปีเลยหรือเปล่า หรือกรณีที่หัวนอนหันไปทางทิศอสูรแล้วเราต้องไปนอนที่อื่นนานเกินครึ่งเดือนหรือนานกว่านั้น แบบนี้ก็กลับมานอนอีกไม่ได้แล้วใช่หรือไม่

[ เรื่องทิศอสูรหรือวันอสูรนี่น่ากลัวมาก สำนักหนึ่ง (ที่มีเรื่องอื้อฉาวในขณะนี้) ให้คำแนะนำให้ผมย้ายเข้าบ้านในฤกษ์ที่ตรงอสูรทั้งวัน-เดือน-ปี และบอกให้ทุบพื้นให้ดังๆ วันที่ย้ายเข้า บอกว่าจะกลับร้ายกลายเป็นรุ่งเรือง ถ้าใครจะลองก็อย่าลองนะครับ เพราะหลังจากเหตุการณ์นั้นแล้วธุรกิจผมถูกโกงถูกเบี้ยวเสียหลายไปหลายล้าน .. วิชาของสำนักนี้คงไม่มีวิธีการกระตุ้นอสูรแบบนี้นะครับ ]

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ไม่ครับ แต่ละห้องต่างมีอาณาจักรของตน
2. กระทบครับ เพราะเป็นเจ้าบ้าน หากไม่มีก็จะกระทบผู้กระทำ
3. หากนอนอยุ่แล้ว คือปกติ 
    หากไม่จำเป็น หรือรอได้ ควรรอในปีถัดไป
    หากจำเป็นต้องย้ายเข้า สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย
   *** เนื้อหาเรื่องฤกษ์ อยู่ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2551 **

4. เรื่องกระทบอสูรได้ลาภ เป็นเรื่องที่เคยมีคนพูดมานาน พยายามนำมาเผยแพร่ในชมรมฯ
    ซึ่งอจ.ก็จะห้ามตลอด โดยระบุว่า จะไปเสี่ยงทำไม

และก็มี Case ส่งมาอยู่หลายครั้ง
1. ทำตาม แล้วธุรกิจมีปัญหามาก อย่างน้อย 3 - 4 ราย
    และมีศิษย์ผู้หนึ่ง ได้พยายามถามว่าทำไมไม่ได้ผล ผู้นั้นก็บ่ายเบี่ยงว่าฤกษ์ผิด
    พอแจ้งว่า ได้ทำตามฤกษ์ที่ให้ไป ก็อ้างว่าทำไม่ครบ
    พอบอกว่าทำตามทุกอย่าง ไม่มีผิดพลาดตกหล่นแน่นอน
    ในที่สุดก็ยอมรับว่า เป็นการทดลองวิชาที่คิดขึ้นเอง

2. อีกราย กระตุ้นด้วยการจุดประทัดและเคาะ ในตำแหน่งอสูร
    ปรากฎลูกน้องไหลตาย เสียเวลา เสียขวัญ เสียค่าใช้จ่ายงานศพมากมาย

หลังจากเรื่องดังกล่าวมาเป็น Case ในห้องเรียน
ช่วงหลัง ๆ ก็ไม่ค่อยมีคนพูดถึงอีกครับ

freebird

• Newbie
  • *
ดูร้านเฟอร์นิเจอร์จาก link ด้านข้าง เห็นทำตู้ประธานแบบเข้ามุม และคำตอบเกี่ยวกับทิศประธานด้านบนยังไม่ค่อยเคลียร์ จึงขอถามเรื่องตู้ประธานหน่อยครับ

1. ถ้ามีโต๊ะทำงานอยู่หน้าตู้ประธาน ประธานก็ต้องเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิที่เด่นเป็นสง่าอยู่ที่ตู้ใช่ไหมครับ พระพุทธรูป / ฮกลกซิ่ว / รูปปั้นเทพเจ้า / รูป ร.5 / รูปในหลวง เหล่านี้เป็นประธานได้ใช่ไหมครับ สำนักงานบางแห่งเขาติดรูปประธานบริษัท หรือรูปอดีตผู้บริหารที่มีความสำคัญกับบริษัทของเขา อย่างนี้นับเป็นประธานได้ไหมครับ

2. ตู้ประธานเข้ามุมที่องศาพิงเอียงไปจากผนังห้อง ถ้าผนังห้องเดิมกว้าง 4 เมตร แต่ผนังด้านหลังพิงของประธานกว้างแค่ครึ่งเมตร (ผมดูจากตัวอย่างตู้ประธานเข้ามุมครับ) แม้จะกว้างเพียงเท่านี้ก็ถือว่าทิศหลังพิงเปลี่ยนไปตามตู้ประธานแล้ว ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ

3. เมื่อหลังพิงของตู้ประธานเอียงไปแล้ว ถ้ามีโต๊ะทำงานอยู่ด้านหน้า ซึ่งปกติจะหันหลังให้ผนังห้องเดิม จำเป็นต้องขยับมาหันหลังทิศเดียวกับประธานด้วยหรือไม่

4. ถ้าปรับทิศหลังพิงโดยการทำผนังเฉียง เช่นเอียงไปจากเดิม 5-10 องศา ข้อดีตำแหน่งดาวใหม่อาจดีขึ้น แต่รูปห้องไม่สวย รูปห้องเฉียงๆ จะส่งผลเสียอะไรบ้าง และถือว่าได้คุ้มเสียหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ได้ครับ  ขอให้โดดเด่น ดูดี ใช้ได้ครับ  นับครับ

2. ขอให้โดดเด่น ไม่มีจุดอื่นมาแย่งความเด่น ก็เป็นประธานได้ครับ
    ใช่ครับ  จริงแล้ว เหมือนเอาผัง 9 เดิม ช่องหมุนเอียงตามองศาที่เปลี่ยนไป

3. หากไม่ย้ายตาม ขึ้นอยู่กับสิ่งใดเด่นกว่า แต่โต๊ะจะได้เปรียบในแง่ที่พิงหลังบ้านเดิม
    หากวางเอียงตามกันได้ การเปลี่ยนประธานย่อมสมบูรณ์

4. ทำต่อเมื่อจำเป็นจริง ๆ เช่นเป็นองศาหมดสภาพ
    แต่ควรพิจารณาองศาเข้ามุมจะสวย ดูดีกว่า