24 เม.ย. , 2024, 04:39:25 am

Author Topic: เคลื่อนย้ายสิ่งของกับฤกษ์ตั้งประธาน  (Read 5371 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ผมมีข้อสงสัยต้องการความกระจ่างหน่อยครับว่า

1.  เวลาที่ได้มีฤกษ์ที่จะตั้งประธาน และประกอบพิธีในวันเวลาดังกล่าว ถ้าในบริเวณห้องที่ตั้งประธานมีสิ่งกีดขวางซึ่งพิจารณาแล้วว่าอาจจะต้องย้ายไปอยู่ ณ ตำแหน่งอื่น หรือ ห้องอื่น เช่น Furniture หรือ Sofa เป็นต้น จะกระทำการได้หรือไม่ครับ

2. ถ้าโยกย้ายได้ จะต้องอยู่ในเวลาของฤกษ์นั้นๆ หรือไม่ครับ และอาจทำต่อเนื่องได้ถึงแม้จะหมดเวลาแล้วหรือไม่ครับ

3. บุคคลที่ไม่สามารถอยู่ในพิธี จะสามารถช่วยเคลื่อนย้ายได้หรือไม่ครับ ถ้าหลังจากเสร็จสิ้นการตั้งประธานแล้ว (ในความเข้าใจผมคือทำได้)

ขอบพระคุณซือเฮียครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1+2. ได้ครับ ถือเป็นเรื่องต่อเนื่อง ( อ่านหน้า 20 ปฎิทินฤกษ์มงคล )

3. หลังพิธีหลักเสร็จ คือ ตั้งพระ ...
    การขนย้ายสามารถมาช่วยได้ครับ

Aries

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
 1.    เคยอ่านผ่านตาอยู่ เรื่อง   เทียบเวลาในต่างประเทศกับฤกษ์ยามที่ได้ในประเทศไทย  สมมุตินะครับว่า ถ้าฤกษ์ที่ได้เป็นเวลา 15.30 – 16.30 วันจันทร์ ของเวลาในประเทศไทย แต่ในต่างประเทศถ้าเทียบเวลา เป็นเวลา ตี 03.30 ซึ่งตรงกับเช้าวันจันทร์เดียวกัน  เพียงแค่คนละช่วงเวลา  แล้วถ้าหาฤก์ที่เมืองไทยวันนี้เวลานี้เวลาจะใช้ในต่างประเทศต้องเทียบเวลาดังข้างต้นหรือเปล่าครับ
2. หรือ เวลาดังกล่าวข้างต้น 15.30-16.30 วันจันทร์ ของเมืองไทย ต้องแปลงเป็นเวลาท้องถิ่นของต่างประเทศเสียก่อน ซึ่งจะกลับกัน คือ ต่างประเทศเวลา 15.30 – 16.30 วันจันท์  และเวลาในประเทศไทยเป็น ตี 03.30 – 04.30 วันอังคาร ครับ อย่างไหนจึงจะถูกต้องครับ

ขอโทษนะครับถ้าซ้ำคำถามที่สมาชิกท่านอื่นเคยถาม เพียงแต่ Search หาไม่เจอครับ เลยต้องถามใหม่ครับ

ขอบพระคุณครับ
 :)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ให้ใช้เวลาตามประเทศนั้น ๆ ( โดยถือพระอาทิตย์เป็นสำคัญ )