29 มี.ค. , 2024, 12:17:12 am

Author Topic: เรียนถามเรื่องการนับวัน  (Read 6868 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
เรียน ซือเฮียโจ้

ผมมีข้อสงสัยครับ คือ ผมลองตั้ง สมการคำนวณวันใน excel ดังนี้

ตัวบน

=+IF(หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,10)<=10,หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,10),(หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,10))-10)

ตัวล่าง

=+IF(หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,12)<=12,หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,12),(หลักบนวันอ้างอิง+MOD(ผลต่างของวัน,12))-12)

ปรากฏว่า ถ้าเป็นก่อนปี 2498 ตัวเลขที่คำนวณได้จะไม่ตรงโปรแกรม

แต่ถ้าหลังปี 2498 ตัวเลขจะตรง

ผมขอเรียนถามว่า

1. การนับราศีของวันทั้งบนและล่างจะนับต่อเนื่องกันไปเรื่อยๆใช่หรือไม่ครับ
2.ถ้าข้อ 1 จริง ทำไมโปรแกรม ของชมรมและของแจกฟรีจากบางแห่งถึงกระโดดไป 2 หลักครับ
3.การนับราศีบน-ล่าง มีการนับทดหลักอย่างไรครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบ ใน บอร์ด

รบกวน mail มาที่ [email protected]  ด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เรียนถามเรื่องการนับวัน
« Reply #1 on: 15 ม.ค. , 2009, 09:29:12 am »
เป็น Bug ของ Excel ครับ

ลองดู Version อื่น ๆ เปรียบเทียบครับ

หลายเว็บก็มีลงแจ้ง Bug นี้ไว้  แต่ละ Version ก็มีคนละแบบ