19 เม.ย. , 2024, 06:53:32 pm

Author Topic: ผมจึงอยากทำให้ท่านสมหวังเปนครั้งสุดท้ายตามคำขอ  (Read 6450 times)

achita

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮียครับ

แต่อาผ่อท่านต้องฝังศพ ตามธรรมเนียมครับ แต่ อากุงเผาศพนานมากแล้วและก้อเผาศพเก็บกระดูกไว้ที่วัด และไปเช้งเมงตามปกติ
ดังนั้นลูกหลานกังวนเรื่องการดำเนินการตามความต้องการของ อาผ่อ ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือไม่ครับ อยากถามดังนี้ครับ

1. อากุงเผา แต่ อาผ่อฝังทำได้หรือไม่ครับ

2. ฝังอาผ่อ แล้วเอากระดูก อากง มาไว้ในหลุมเดียวกับอาผ่อเลย ทำได้หรือไม่ครับ

3. จะมีเรื่องไม่ดีหรือไม่ครับเพราะหัวหน้าครอบครัวเผา แต่ภรรยาฝัง

4. ทำได้หรือไม่ครับ คือแค่ฝังแล้วก้อมีป้ายชื่อ หินอ่อนธรรมดาเท่านั้นโดยไม่ต้องมีฮวงซุ้ย(เพราะไม่ค่อยมีเงิน)ราคาโลงจำปาแบถูกๆเท่าไหร่ครับ(ที่บ้านอยู่ทางใต้)

5. เรื่องรูปถ่ายพ่อ แม่ โดยปกติแล้ว ต้องไปไว้บูชาที่บ้านลูกชายคนโต แต่ ลูกสาวเอามาบูชาเอง พร้อมทั้งวางไว้หิ้งเดียวกับพ่อของสามีตัวเอง จะมีปัญหาอะไรไหมครับ หรือต้องแยกหิ้ง ฝ่ายพ่อของสามี  และพ่อของตัวเอง

6. อากุงเกิด พฤษภาคม 2454   อาผ่อเกิด 18 ธันวาคม 2462   ต้องวางหิ้งท่านทิศไหนครับ

7.กรณที่ หากเผา อาผ่อ แล้ว เอากระดูกของทั้ง อากุง และ อาผ่อ มาฝัง ร่วมกัน จะได้ไหมครับ
8.กรณีที่เหลากง เหลาม่า เสียนานแล้ว ยังไปไหว้เช้งเมงอยู่ แต่ช่วงหลังนี้ อาผ่อ ไม่ได้ไปไหว้แล้ว ท่านไหว้รูปถ่ายที่บ้านแทน หรือ ตอนไปเช้งเม้งแล้วไหว้เผื่อด้วยจะได้ไหมครับ โดยซื้อของแยกเป็นคนๆไป

รบกวนด้วยนะครับ เพราะ ผมเป็นหลานชาย หลานนอก และรัก อาผ่อมากท่านขอผมให้ผมช่วยเป็นธุระให้ครับ ผมจึงอยากทำให้ท่านสมหวังเปนครั้งสุดท้ายตามคำขอ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1+2. ได้ครับ
3. ไม่มีครับ
4. ได้ครับ แต่อาจไม่สมบูรณ์
5. ไม่ได้ครับ ต้องแยกหิ้ง + ต้องดูฤกษ์
6.

2454 - ปีกุน ...... 2462 - ปีแพะ
ทิศที่วางรูป / ทิศที่ฝังร่วมกันได้
มีทิศ ตะวันออกตรง
ทิศตะวันตก รวมตกเฉียงเหนือ และตกเฉียงใต้

7. ได้ครับ
8. ที่ถูกต้อง ต้องไปไหว้ที่สุสาน แม้จะดูเป็นเรื่องมากจนทำให้คนรุ่นหลังเริ่มละเลย
    แต่ก็เป็นการแสดงออกถึงความกตัญญู

achita

• Newbie
  • *
4. ได้ครับ แต่อาจไม่สมบูรณ์ ........ ในข้อนี้ ต้องเท่าแค่ไหนถึงจะสมบรูณ์ ครับ

5. ไม่ได้ครับ ต้องแยกหิ้ง + ต้องดูฤกษ์..... ในข้อนี้ไม่ทราบว่าฤกษ์ใดสะดวกครับ คือ
                                                         หิ้งของพ่อสามี เกิด 2454  ลูกชายคือสามี เปนลูกชายคนเดียว เกิด 31/5/2495 ครับ

พอดีวันที่ 28/3/52 เปนวันแต่งงานลูกชาย แล้ววันที่ 29,30,31/3/52 จะไปเชงเม้งได้เลยหรือไม่อย่างไรเพราะลูกชายแต่งงานตามธรรมเนียมจีนทุกประการ
(ดังนั้นหากว่าต้องแยกหิ้ง พ่อตัวเอง และ พ่อแม่ สามีนั้น โต๊ะไหว้ต้องตั้ง 2โต๊ะหรือใช้โต๊ะเดียว

ขอบคุณซือเฮียมากๆ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
4. สมบูรณ์แบบก็คือ สุสานครบองค์ประกอบ

5. ตามกฎระเบียบครับ หาฤกษ์กรุณาเข้าหมวดบริการครับ Menu ด้านซ้าย

หากไหว้เป็นครั้งแรก ต้องดูฤกษ์เฉพาะครับ

( 2 โต๊ะครับ )