29 มี.ค. , 2024, 03:11:55 pm

Author Topic: ห้องนอนติดห้องครัวและหัวนอนตรงกับเตา  (Read 8718 times)

anek wannakul

• Newbie
  • *
บ้านแบบชั้นครึ่ง ชั้นบนหรือห้องนอนสูงจากพื้นชั้นล่างประมาน 0.90 เมตรหรือประมาณสามขั้นบันได    ห้องน้ำชั้นล่างอยู่ทิศตะวันออกห้องนอนใหญ่อยู่ทิศตะวันตกตรงกลางเป็นห้องครัวคืออยู่ในแนวเดียวกันพอดี เตาของห้องครัวหันไปทิศใต้ซึ่งตรงกับหัวนอนพอดี อยากถามดังนี้ครับ
1. จากกระทู้ข้างต้นผิดหลักฮวงจุ้ยไหมครับ
2. ถ้าผิดจะมีวิธีแก้อย่างไรครับเพราะปรับเปลี่ยนอยากครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ห้องน้ำชั้นล่างอยู่ทิศตะวันออก
ห้องนอนใหญ่อยู่ทิศตะวันตก
ในแง่ชัยภูมิคือปกติ แต่จะดีหรือไม่ต้องรู้องศาที่แน่นอน

ตรงกลางเป็นห้องครัว - หากเป็นกลางบ้าน ไม่ดีแน่นอน เผาไหม้ประธาน-เจ้าบ้าน สุขภาพ หน้าที่จะมีปัญหา

เตาของห้องครัวหันไปทิศใต้ซึ่งตรงกับหัวนอนพอดี
หากไม่ได้เป็นกำแพงติดกัน ไม่มีปัญหา
หากกำแพงติดกัน หลังเตาทาสีเหลือง หมายถึงธาตุดิน ( เตาคือไฟ ถ่ายเทให้ดิน )

anek wannakul

• Newbie
  • *
บ้านแบบชั้นครึ่ง ชั้นบนหรือห้องนอนสูงจากพื้นชั้นล่างประมาน 0.90 เมตรหรือประมาณสามขั้นบันได    ห้องน้ำชั้นล่างอยู่ทิศตะวันออกห้องนอนใหญ่อยู่ทิศตะวันตกตรงกลางเป็นห้องครัวคืออยู่ในแนวเดียวกันพอดี เตาของห้องครัวหันไปทิศใต้ซึ่งตรงกับหัวนอนพอดี อยากถามดังนี้ครับ
1. จากกระทู้ข้างต้นผิดหลักฮวงจุ้ยไหมครับ
2. ถ้าผิดจะมีวิธีแก้อย่างไรครับเพราะปรับเปลี่ยนอยากครับ ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ  1. ผนังหัวเตียงตอนนี้ได้กรุเป็นผนังตกแต่งด้วยไม้และตรงกลางเป็นยิปซั่มไปแล้วถือว่าเป็นผนังเดียวกันไหมครับ?
2. ผนังเตา (หรือผนังกันเปื้อน)ตอนนี้ได้ปูด้วยกระเบื้องสีขาวไปแล้วถ้าคำถามที่ 1. ไม่ถือว่าเป็นผนังเดียวกันจะเพิ่มผนังอีกชั้นในส่วนห้องครัวบริเวณเตาจะได้ไหมครับ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอภาพประกอบครับ + ผัง + คำอธิบายแต่ละจุด

กรุณาส่งมาได้ที่ [email protected]