29 มี.ค. , 2024, 06:54:52 am

Author Topic: ตั้งหิ้งไหว้พ่อแม่เป็นครั้งแรก  (Read 6711 times)

2mpf

• Newbie
  • *
พ่อ เกิด ปีเถาะ
แม่ เกิด ปีมะแม
(เนื่องจากพ่อแม่ทราบแต่ปีเกิดของท่านแต่ไม่ทราบวันเดือนที่แน่นอนครับ)

ตัวผมเอง เกิด ปีมะโรง 3 ก.ย. 2507

กำลังจะตั้งหิ้งไหว้พ่อแม่  บ้านเป็นบ้าน2ชั้น ด้านล่างสำหรับขายของจึงคิดว่าจัดหิ้งไว้บนบ้าน ซึ่งพื้นที่ที่จะติดหิ้งก้อจำกัดมากหน้าบ้านหันไปทางทิศใต้  ผนังฝั่งทิศใต้(หันหน้าไปทางทิศเหนือ)ก็ตั้งหิ้งพระ และ เทพไว้จนเต็ม  ส่วนผนังด้านทิศตะวันตก(หันหน้าไปทางทิศตะวันออก)ก็เป็นหน้าต่างตลอดแนว  จะเหลือว่างก็ทิศตะวันออก(หันหน้าไปทางทิศตะวันตก)  และ ทิศเหนือ(หันหน้าไปทางทิศใต้)

1.ผมควรจัดตั้งหิ้งพ่อแม่ไว้ทิศไหน
2.วันที่ตั้งหิ้งควรเป็นวันไหน
3.เนื่องจากเป็นครั้งแรก ต้องเตรียมอะไรบ้าง และมีของไหว้อะไรบ้างครับ

รบกวนซือเฮียด้วยนะครับ ผมอยากตั้งให้ทันก่อนเชงเม้งปี2552 นี้ 

ขอบคุณมากครับ

2mpf

• Newbie
  • *
ขอโทษนะครับ คือผมไม่รู้ว่าจะกลับไปแก้ไขคำถามด้านบนยังไง จึงขอถามเพิ่มอีกครับ

ผม     เกิด 3 ก.ย. 2507 ปีมะโรง
ภรรยา เกิด 3 ม.ค. 2516 ปีชวด

**** ข้อมูลเพิ่มเติมครับอยากให้จัดตั้งแล้วดีต่อเราสองคนเลยน่ะครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ทิศด้านหลังที่เหมาะในการตั้งพ่อแม่ คือ ทิศใต้และตะวันออก

ทิศเหนือ ไม่เหมาะกับพ่อ
ทิศตะวันตก ไม่เหมาะกับแม่

2. ต้องได้ทิศก่อน จึงแจ้งฤกษ์ให้ได้ครับ

3. จัดของไหว้ชุดใหญ่ ตามที่เราจะจัดให้ได้ (ให้สอบถามผู้ใหญ่ในครอบครัวดีที่สุดครับ )