18 เม.ย. , 2024, 07:01:21 pm

Author Topic: ฤกษ์สำหรับตั้งหิ้งไหว้พ่อแม่  (Read 13228 times)

2mpf

• Newbie
  • *
จากกระทู้เก่า ตั้งหิ้วไหว้พ่อแม่ครั้งแรก  อาจารย์ได้ตอบคำถามสำหรับทิศที่เหมาะสมแล้วครับ จึงอยากได้ฤกษ์ที่เหมาะสำหรับ

จากที่อาจารย์ตอบคำถามไว้

1. ทิศด้านหลังที่เหมาะในการตั้งพ่อแม่ คือ ทิศใต้และตะวันออก

ทิศเหนือ ไม่เหมาะกับพ่อ
ทิศตะวันตก ไม่เหมาะกับแม่

2. ต้องได้ทิศก่อน จึงแจ้งฤกษ์ให้ได้ครับ

3. จัดของไหว้ชุดใหญ่ ตามที่เราจะจัดให้ได้ (ให้สอบถามผู้ใหญ่ในครอบครัวดีที่สุดครับ )

(ผมเกิด 3 ก.ย. 2507 ภรรยาเกิด 3 ม.ค. 2516)
พ่อแม่เป็นพ่อแม่ของผมนะครับ

ผมจะจัดตั้งหิ้งพ่อแม่ทางทิศตะวันออกครับ รบกวนอาจารย์ดูฤกษ์ให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
พิงตะวันออกเป็นทิศห้ามประจำปี
ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลู หน้า 58 ครับ

เลือกเอาฤกษ์ก่อนตอนเย็น เป็นช่วงเช้าได้ยิ่งดี
หากมีราศีเทพ ก็จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้นครับ

2mpf

• Newbie
  • *
พิงตะวันออกเป็นทิศห้ามประจำปี
ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลู หน้า 58 ครับ

เลือกเอาฤกษ์ก่อนตอนเย็น เป็นช่วงเช้าได้ยิ่งดี
หากมีราศีเทพ ก็จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้นครับ

ไปซื้อหนังสือมาเปิดแล้วครับ 
แต่ว่าไม่มีฤกษ์ก่อนเชงเม้งเลยครับ คืออยากตั้งหิ้งให้ทันไหว้เชงเม้งน่ะครับ
แบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ พอดีผมมาอยู่ต่างบ้านเกิด  เลยอยากตั้งหิ้งพ่อแม่ไว้ไหว้ช่วงเชงเม้ง

และฤกษ์วันที่มีเทพอุปถัมป์ก็เริ่มมีตั้งแต่วันที่ 8 มิถุนายน 2552 (เลยช่วงเชงเม้งไปแล้ว)

ทีแรกตั้งใจกันในครอบครัวว่าจะตั้งหิ้ง วันที่ 12 มีนาคม 2552 นี้ จะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ
รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด่วนได้หรือไม่ครับ ผมและครอบครัวจะรอคำแนะนำจากอาจารย์ครับ

2mpf

• Newbie
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เนื่องจากกำแพงด้านหลังพิงทิศใต้(หันหน้าไปทางทิศเหนือ) ด้านนี้ มีหิ้งพระ และด้านซ้ายต่อมาเป็นหิ้งเทพ และกำแพงด้านนี้มีช่วงสั้นจึงไม่สามารถติดได้หลายหิ้งครับ  เหลือแต่กำแพงด้านหลังพิงทิศตะวันออก(หันหน้าไปทางทิศตะวันตก) ที่ว่างอยู่ตลอดกำแพงเลยครับ

fengshui

หน้า 57 จะมีอยู่ 4 - 5 ฤกษ์ครับ
12 มีนาก็มีฤกษ์ครับ

2mpf

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับอาจารย์ สำหรับทุกคำแนะนำที่มีคุณค่าสำหรับครอบครัวเรา

ขอให้อาจารย์มีความสุขเจริญก้าวหน้าเนื่องจากได้ช่วยเหลือให้คำแนะนำดีๆต่อหลายๆคน

fengshui

ด้วยความยินดีครับ