28 มี.ค. , 2024, 08:55:56 pm

Author Topic: ฤกษ์แต่งงาน กับการจดทะเบียนสมรส  (Read 11762 times)

Amy

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะ
โดยปรกติ ฤกษ์แต่งงานกับฤกษ์จดทะเบียน ควรเป็นช่วงเวลาเดียวกันไหมคะ
ตามดวงจีนแล้ว เรานับว่าฤกษ์แต่งงานกันตอนส่งตัวเข้าบ้านเจ้าบ่าวหรือเปล่าคะ

ปัจจุบันตัวเองแต่งงานมา 3 ปีแล้วตามฤกษ์ที่ได้มาส่งตัวตอนกลางดึก แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส
ปัจจุบันมีจะมีลูกคนที่ 2 แล้วเลยคิดจะไปจดทะเบียนสมรส แต่สงสัยว่าเค้าต้องดูฤกษ์
เหมือนหาฤกษ์แต่งงานใหม่อีกหรือเปล่าคะ หรือหาฤกษ์สะดวก (ปลอดภัย) ตามปฏิทินได้เลยคะ

รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การดูฤกษ์ระบบจีน จะดูที่การกระทำ - พฤตินัย

ฤกษ์จดทะเบียน เป็นนิตินัย ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์ ( แต่จะดูก็ได้ )

ฤกษ์แต่งงานมีขั้นตอนดังภาพ

Amy

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากค่ะ  :D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ