29 มี.ค. , 2024, 12:49:46 pm

Author Topic: พี่ชายยังไม่มีครอบครัว เสียชีวิต  (Read 4809 times)

vian

• Guest
เคยได้ยินมาว่า หากมีคนในครอบครัวที่ยังไม่แต่งงาน เสียชีวิต การไหว้เชงเม้ง ต้องเผาตุ๊กตาให้ไปด้วย เพื่อที่จะไม่ได้มาเอาคนในครอบครัวไป .. เป็นเรื่องจริงแค่ไหนค่ะ แล้วถ้าจริง ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และต้องเผาไปกี่ตัว.. ขอบคุณมากคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
มีความเชื่อเช่นนั้นจริง
ดังนั้น เพื่อความสบายใจ ก็ทำไปเถอะครับ ค่าใช้จ่ายไม่มาก วิธีการไม่ยุ่งยาก
( เผาร่วมกับ ของที่จัดให้เช่น บ้านกระดาษ รถ... เผาไปอย่างน้อย 1 ตัวครับ )