28 มี.ค. , 2024, 09:18:42 pm

Author Topic: ไหว้เช็งเม้งต้องไหว้ตอนเช้าเสมอมั้ยครับ  (Read 4602 times)

noom333

• Newbie
  • *
หลานๆของอาม่าสงสัยครับ ว่าการ

ไหว้เช็งเม้งต้องไหว้ตอนเช้าเสมอมั้ยครับ และทำไมต้องไหว้หน้าร้อนครับ

จะไหว้หน้าหนาวเดือน พย.หรือธ.ค.ได้มั้ยครับ และไหว้ต้องเป็นเวลาเช้าๆเสมอมั้ยครับ

จะเป็นเวลาเย็นๆช่วง 16-17 นาฬิกาจะได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ไม่จำเป็น ตอนบ่ายก็ได้ครับ แต่ไม่นิยมตอนเย็น เพราะจะค่ำมืดไป

ช่วงเช็งเม้ง คือประมาณ 4 - 20 เมษาทุกปี

ไหว้หน้าหนาว คือ ช่วงตังโจ่ย

มีกระทู้ถามประเด็นตังโจ่ยอยู่มาก ลองค้นหาดูก่อน
 + อ่านหน้าบทความ การไหว้ช่วงเช็งเม้ง