23 เม.ย. , 2024, 01:02:04 pm

Author Topic: เจี๊ยะปี มี 39 ตัวอักษร หาร5 แล้วเหลือเศษ 4 ทำอย่างไรดีครับ  (Read 21541 times)

achita

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮีย ที่เคารพ

เนื่องจากว่าเมื่อวันเสาร์ได้ไปเช้งเม้ง อากง และนับตัวอักษรบน เจี๊ยะปี พบว่า ได้ 39 ตัวอักษร
ซึ่งเท่าที่ทราบ ตัวอักษรนั้น ต้องหาร ด้วย5 แล้วเหลือเศษ 1 หรือ 2 ถึีงจะดี

ดังนั้นไม่ทราบว่าจะดำเินินการอย่างไรดีครับ (เดิมฮ้วงซุ้ยหลังเก่า ป้ายมี 41 ตัว แต่หลังใหม่ คนทำป้าย ตกคำไป 2 ตัวครับ
 (น่าจะเป็นคำว่า จงกั๊ว  ที่ตกไปครับ)

รบกวนท่านอาจารญ์ชี้แนะด้วย เนื่องจากที่บ้าน การเงินลุ่มๆดอนๆ ตลอดครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ต้องเติมคำเข้าไป

ต้องเห็นอักษรทั้งหมดก่อน จึงจะแนะนำได้ว่าต้องเติมคำว่าอะไรครับ

achita

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าปมจะส่งรูปไปให้อาจารย์ดูได้อย่างไรครับ

fengshui

[email protected]

แต่จะช้าหน่อยครับ เพราะท่านอาจารย์ยังไม่กลับจากสระบุรี

achita

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย

ผมดำเินินการจัดส่งรูปไปให้แล้วครับ

e-mail ผู้ส่ง [email protected]

fengshui

ยังไม่ได้รับครับ

กรุณาส่งใหม่

achita

• Newbie
  • *
ดำเนินการจัดส่งให้แล้วครับ จาก address:: [email protected] ครับ

achita

• Newbie
  • *
เรียน ซื่อเฮีย
เนื่องจากยังไม่ได้ email ใดๆ เลยครับ รบกวนซื่อเฮียอีกครั้งครับ

fengshui

ได้รับ Email แล้ว แต่ต้องรอท่านอจ.ลงมาจากสระบุรี
คงเป็นสัปดาห์หน้าครับ

achita

• Newbie
  • *
ขอบคุณซื่อเฮียมากๆครับ

ส่วนวันที่ไปทำ สามารถดูวันธงชัยในปฎิทินจีนได้เลยหรือไม่ครับ

fengshui

ได้คอบไปหลายกระทู้แล้วเรื่องวันธงไชย

หากวันนั้นเป็นวันที่ชง ปีเกิดคนใดคนหนึ่ง เรายังเลี่ยงไม่ใช้

แต่หากวันนั้นชงทิศด้านหลังป้าย ผลร้ายรุนแรงกว่าหลายเท่า
และลูกทุกคนจะได้รับผลกระทบที่ไม่ดีทั้งหมด

....

ฤกษ์ฮวงจุ้ย สำคัญที่การกระทำ ... พฤตินัย

นิตินัย ไม่สำคัญ ซึ่งเหล่านี้ คุณอาจใช้วันธงไชยได้

fengshui

สรุปให้ท่านอื่นทราบ

อจ.ท่านให้เพิ่มอักษรจีนอีก 2 ตัว  เจ๋า ลิบ ( แปลว่า สร้างตั้ง )
ต่อท้าย อักษรล่างสุดซ้ายสุด

รวมแล้วเป็น 41 อักษร หาร 5 เหลือเศษ 1 ... ใช้ได้

achita

• Newbie
  • *
ขอบคุณซื่อเฮีย มากๆครับ
ผมไปหาซื้อหนังสือ ปฏิทินมงคล 2552 แล้วครับ หาไม่ได้เลย
อย่างนี้จะทำงัยดีครับ
เพราะอยากจะให้ช่างไปเพิ่มตัวอักษร บนเจี๊ยะปีแล้วครับ

fengshui

วางไว้อยู่หน้าข่าวสาร ตรงที่มีรูปปกหนังสือ และด้านล่างสุดก็มี

Link โดยตรง
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-calendar-book.htm

achita

• Newbie
  • *
เรียนซื่อเฮียครับ

เนื่องจากตอนนี้ได้ไปหาซื้อหนังสือมาแล้วครับ
และดูฤกษ์ปลอดภัยและรายละเอียดดังนี้ครับ
1. คนตายเกิด ปีฉลูครับ
2. ฝัง 14/10/2510
3. ป้ายพิงทิศตะวันออกเฉียงใต้ครับ
4. ผู้กระทำ เกิด ปีมะโรงครับ (ลูกชายคนเดียวครับ)
5. ดูฤกษ์จากหนังสือ ปฏิทินฤกษ์มงคล 52 ได้ฤกษ์ปลอดภัย ดังนี้ครับ

---เลยไม่ทราบว่าวันไหนดีครับ ใน 4 วันนี้ที่ดีที่สุด สามารถใช้ได้เลยหรือไม่ครับ(เพราะกะว่าจะให้ช่างเขียนสีบนป้ายใหม่หมดเลยครับ
    หรือว่าต้องหาฤกษ์ใหม่โดยการวันทิศหลังป้ายด้วย เข็มทิศหรือไม่ครับ เพื่อได้ทิศที่ดีที่สุด เพราะว่าสุสานนี้ฝังมานานมากแล้ว เกรงว่าจะมีพลัง
   ทางด้านฮ้วงจุ้นน้อยครับ ทำไปแล้วไม่เกิดผล เพราะที่บ้านเรื่องเงินทองไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่นักครับ

---แล้วไม่ทราบว่าต้องไหว้อะไรอย่างไรบ้างครับ แล้วต้องไหว้รูปที่บ้านได้หรือป้ายครับ

« Last Edit: 30 พ.ค. , 2009, 07:50:04 am by fengshui »

fengshui

ใช้ฤกษ์นี้ครับ
วันเสาร์ ที่ 18 กรกฎาคม เป็นวันชวดจะฮะกับปีเกิดฉลู (ฮะแล้วไม่ชง)

ของไหว้ ตามประเพณีของทางบ้านครับ

........................

สุสานจะดีหรือไม่ มีปัจจัยมากกมาย แต่ตัวหลักคือ
1. องศาป้าย
2. ปีเกิดผู้ตาย
3. ปีเกิดลูกทั้งหมด เรียงลำดับ

ลองอ่านดูกระทู้เก่า ๆ ครับ คำถามเช่นนี้มีมากครับ

achita

• Newbie
  • *
เรียน ซื่อเฮีย

การใช้เลือกปลอดภัย สามารถใช้ได้กับทุกๆเรื่องหรือกับทุกปีเกิด ไม่ว่าจะของคนตาย และคนทำพิธีหรือป่าวครับ หรือป่าวครับ

fengshui

อย่าใช้คำว่า ป่าว ควรเป็น เปล่า ..... หรือใช้คำว่า หรือไม่ครับ จะดีกว่า
............

ถูกต้องตามความเข้าใจครับ

แต่จะมีข้อยกเว้น เช่น ทิศมหาวิบัติ คือ รวมตัวไม่ดีหลาย ๆ ตัวมาอยู่ในทิศเดียวกัน

achita

• Newbie
  • *
ขอบคุณซื่อเฮียที่แนะนำครับ

คือได้ไปวัดทิศพิงมาแล้วครับ ป้ายพิง ตะวันออกเฉียงใต้ ที่ 160 องศาครับ

ผู้ตายเกิด ปี 2455 ครับ ลูกชานคนเดียวผู้ทำพิธี เกิด มะโรงครับ (ข้อมูลนี้ถูกต้องที่สุดแล้วครับ)

แต่จะดำเนินการเพิ่มตัวอักษรตามที่ท่านอาจารย์แจ้งเอาไว้แต่แรกแล้ว วันที่ 18 กรกฏาคม 2552 เวลา 11.30-12.30 ครับ

fengshui

บรรพบุรุษ 2455  ปีชวด ธาตุน้ำ
160 องศา เป็นทิศใต้ ( ค่อนไปทางออกเฉียงใต้ ) ธาตุไฟ 

เป็นทิศที่ขัดแย้งกับปีเกิด
ให้สังเกตุดังนี้  ตั้งแต่บรรจุลงไป ลูกหลานส่วนใหญ่มีปัญหาใช่หรือไม่ ( งาน เงิน สุขภาพ )

หากเป็นจริง ควรพิจาณาย้ายครับ เพราะมันจะไม่ดีต่อเนื่อง

ตอนนี้ซ่อมเพียงพอใช้งานได้ไปก่อน ... หรือจะยังไม่ซ่อม แล้วพิจารณาย้ายเลยทีเดียว จะได้ไม่เสียค่าใช้จ่าย 2 ต่อ

จะไปพิงทิศใด ต้องทราบข้อมูลดังนี้

1. ปีเกิดบรรพบุรุษ + คู่ครอง
2. ปีเกิดลูกทุกคน + เพศ เรียงตามลำดับ
3. หากรุ่นลูก มีผู้เสียชีวิตก่อนอายุ 15 และไม่มีการตั้งไหว้ ให้นับข้ามไป

ทางเราจะหาทิศที่เหมาะสมให้ครับ

achita

• Newbie
  • *
1. ปีเกิดบรรพบุรุษ + คู่ครอง ---> คู่ครองเสียชีวิตที่เมืองจีนครับ ตั้งแต่ก่อนเดินทางมาเมืองไทย
2. ปีเกิดลูกทุกคน + เพศ เรียงตามลำดับ ----> ลูกชาpคนเดียวผู้ทำพิธี เกิด มะโรงครับ

ส่วนเรื่องตั้งแต่บรรจุลงไป เรื่องการเงินอย่างเดียวครับที่ไม่ค่อยจะมั่นคง ขึ้นๆลงๆตลอดครับ

ไม่ทราบว่าอย่างนี้ จะต้องย้ายหรือไม่ครับ (เพราะฝั่งมานานแล้วครับ กว่า 40 แล้ว)

fengshui

ฝังมานานไม่ใช่ประเด็น

ประเด็นสำคัญ คือ เป็นทิศที่ขัดแย้งกับปีเกิด

.........................................................

แจ้งปีเกิดคู่ครองบรรพบุรุษไว้ด้วย กันไว้ก่อน จะดีกว่าครับ

achita

• Newbie
  • *
ไม่มีใครทราบครับ เพราะคุณพ่อเองก้อจำไม่ได้ เพราะตอนมาเองไทย คุณพ่อเองก้อยังเด็ก แล้ว อากงก้อเสียนานมากแล้วครับ
อย่างนี้ต้องทำไงได้บ้างครับ
เริ่มกังวนครับ

fengshui

หากจำปีเกิดไม่ได้

ทิศที่ฝังได้กับทุกคนคือทิศ 45 องศา ครับ