29 เม.ย. , 2024, 02:57:06 am

Author Topic: สุสานเก่า-ที่โลงไม่และกระดูกอาจผุพังหายไปแล้ว  (Read 8703 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮียและอาจารย์ที่เคารพ

สุสานบรรพบุรุษของภรรยาอยู่ภาคอีสาน ค่อนข้างเก่า(คงราว50-60ปี)  ฝังร่างบรรพบุรุษพร้อมโลงจำปา

ในพื้นดินที่มิได้ก่อหรือหล่อพื้น&ผนังซีเมนต์ และมีหล้งคาก่ออิฐฉาบซีเมนต์บาง ๆ และกลบด้วยดินครับ

สัก 20 ปีที่แล้วหล้งคานั้นยุบตัวลง  ญาติพี่น้องลูกหลานจึงรื้อดินออก พบว่าเป็นโพรงไม่ปรากฏว่ามีโลง

และร่างบรรพบุรุษมีกระดูกน้อยชิ้นและเป็นผงเยอะ   และปัจจุบันคงแย่กว่าเดิม(เพราะไม่กล้าเปิด)ครับ

1.   หากจะบูรณะซ่อมแซม  หากพบว่ากระดูกเป็นผงไปแล้ว ต้องทำอย่างไรครับ

ก.  เ รียนถามว่า ซื้อโลงมาใส่ผงกระดูกเท่าที่จะรวบรวมได้
       ข.  ใช้กล่องไม้หรือกล่องโลหะขนาดย่อม มาบรรจุที่จะรวบรวมได้
       ค.  พิธีการที่ถูกต้องอย่างไรครับ

2.   หากไม่พบกระดูก & ผงกระดูก  หรือใดที่ไม่อาจสัณนิฐานว่าเป็นกระดูกล่ะครับ
      ควรดำเนินการอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ และด้วยความเคารพ
สมประสงค์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1A. นำหุ่น แล้วนำกระดูกมาวางลงตำแหน่งต่าง ๆ ของหุ่น   
1B. หรือ ใส่กระดูก บรรจุในโถ แล้วบรรจุในโลง หรือเจดีย์ที่วัด

2. นำมาบรรจุใส่โถให้ได้มากที่สุด

fs888

• **

เรียนถามว่า ตาม ข้อ 1B. ที่ว่า "ใส่กระดูก บรรจุในโถ แล้วบรรจุในโลง" นั้น  ต้องเป็นโลงไม้แบบที่ใช้ใส่ศพทั้วไป

ใช่ไหมครับ อาจเป็นโลงจำปาหรือโลงสี่เหลี่ยมก็ได้ใช่ไหมครับ  แล้วจึงฝังลงในหลุมสุสานเดิมนั้นใช่ไหมครับ

แล้วต้องดูฤกษ์ตั้งแต่แรกด้วยใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช่ครับ โลงแบใดก็ได้ครับ

แน่นอนครับ ต้องดูฤกษ์ด้วย

fs888

• **
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ
สมประสงค์

fengshui