28 เม.ย. , 2024, 08:32:52 pm

Author Topic: เจี้ยะปี - จำนวนตัวอักษร  (Read 9821 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เจี้ยะปี - จำนวนตัวอักษร
« on: 06 เม.ย. , 2009, 06:48:43 am »
 เรียนซือเฮีย และอาจารย์ที่เคารพ

ตามที่มีกระทู้หนึ่งถามเรื่องเจี้ยะปี กระผมจึงสนใจและจึงได้นับจำนวนตัวอักษรในโอกาสไปเช็งเม้งบิดามารดาครับ

นับได้ 30 ตัวอักษร และหากนังตัวที่อยู่ล่างสุดตรงกลางที่เป็นตัวอักษรเดี่ยวๆ ก็เป็น 31 ตัวอักษร ครับ

เมื่อหาร 5 จะพอดี 30   และหากเอา 31 หาร 5 จะได้เศษ 1 ครับ

= เรียนถามว่า ตัวอักษร ที่อยู่กลางและล่างสุดนั้นต้องนับรวมใช่ไหมครับ
   และเหลือเศษ 1 นั้นถือว่าดีใช่ไหมครับ

เรียนถามมาด้วยความเคารพเสมอครับ
สมประสงค์ รุ่น 41 ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เจี้ยะปี - จำนวนตัวอักษร
« Reply #1 on: 06 เม.ย. , 2009, 09:52:44 am »
เศษ 1 หรือ 2 ดีครับ

รวมนับตัว "หมอ" ด้วยครับ ( ตัวอักษร ที่อยู่กลางและล่างสุด )

fs888

• **
« Reply #2 on: 08 เม.ย. , 2009, 03:47:04 am »

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

fengshui

« Reply #3 on: 08 เม.ย. , 2009, 05:14:01 am »
ยินดีครับ

fs888

• **
« Reply #4 on: 10 เม.ย. , 2009, 08:20:45 am »
เรียนถามอีกนิดครับ

คือ ที่เคยเรียนถามเรื่องไปเช็งเม้งแล้วถือโอกาสนี้ทาสีตัวอักษรเป็นสีเขียว

คือสีทองและมีขอบตัวอักษรเป็นสีเขียวให้สวยสดชัดเจน  และสีเขียวที่ทานั้นเพียง 2 ตัวอักษรต่อ 1 บุคคล

คือ ของบิดา 2 ตัวอักษร และของมารดา 2 ตัวอักษร คือ เฉพาะชื่อบุคคล

ไม่รวมแซ่ไม่รวมอักษรอื่น ๆ   โดยตัวอักษรแซ่และอื่น ๆ ให้เป็นขอบสีแดงใช่ไหมครับ

กระผมได้เดินดูสำรวจสุสานของท่านอื่น ๆ แล้ว ทาเขียวบ้างไม่ทาเขียวบ้าง  ทั้ง ๆ ที่ท่านเหล่านั้นเสียชีใตแล้ว

และย้ายบ้านมาอยู่อาศัยเรียบร้อยหลายปีแล้ว  อย่างนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

fs888

• **
« Reply #5 on: 10 เม.ย. , 2009, 08:29:05 am »
เพิ่มเติมครับ...

ที่เรียนถามเรื่องสุสานข้าง ๆ และในที่ใกล้เคียงว่ามิได้ทาสีเขีวทั้งๆ ที่ได้มาอยู่อาศัยแล้วนั้น

เพราะกังวลแทนท่านเหล่านั้น เพราะโดยมากจะเป็นเพื่อนของคุณพ่อของกระผมครับ

พวกท่านอาวุโสเคยคุยกันว่าให้สร้างศาลาเก๋งจีนใกล้ ๆ หากมาอยู่ด้วยกันแล้ว ท่านอาวุโส

ทั้งหลายจะมานั่งกินขนมเปี้ยแก้มน้ำชาให้สำราญกัน  กระผมจึงอดคิดถึงเป็นกังวลแทนครับ

ขอบคุณมากครับ
สมประสงค์ 41

fengshui

« Reply #6 on: 20 เม.ย. , 2009, 04:39:23 am »
อักษรเขียว - สำหรับผู้เสียชีวิตแล้ว

หากเสียชีวิตแล้ว เมื่อไปไหว้ ให้ลูกหลานแต้มสีเขียวได้ ไม่ต้องดูฤกษ์