28 มี.ค. , 2024, 03:47:53 pm

Author Topic: ถามเรื่องนิ่งกับเคลื่อนไหวจากหนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8  (Read 11488 times)

2BPro

• Newbie
  • *
1.หน้าต่างที่เป็นกระจกไม่สามารถเลื่อนเปิดปิดได้ถือว่านิ่งไหมครับ
2.บันไดส่วนใหญ่จะบอกว่าเคลื่อนไหว ถ้าเทียบกับเตียงลักษณะคล้ายๆกัน ถ้ามีคนจะถือว่าเคลื่อนไหวหรือเปล่าครับ หรือว่าเตียงถือว่านิ่งเลย
3.จุดที่เป็นปั๊ม แอร์ พัดลมดูดอากาศ ถือว่าเคลื่อนไหวใช่ไหมครับ
4.คือสับสนน่ะครับ บางทีแบ่งพื้นที่ออกเป็น 9 ช่องแล้วตามตำราบอกว่าจุดนี้ควรนิ่ง แต่ปรากฏว่าจุดนี้มีของทั้งนิ่งและเคลื่อนไหวอยู่ในช่องเดียวกันจะพิจารณายังไงครับ
5.อีกเรื่องนึง คือผมไม่เคยเห็นจานแสงอาทิตย์ตัวเป็นๆ อยากถามว่าปกติฤดูหนาวกับร้อนดวงอาทิตย์เคลื่อนที่จากตะวันออกไปตกไม่เหมือนกัน อ้อมเหนืออ้อมใต้ จะทำให้จานแสงอาทิตย์อ่านองศาผิดไหมครับ
« Last Edit: 14 พ.ค. , 2009, 04:56:13 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. บทบาทเคลื่อนไหว แต่ถือว่ามีบทบาทน้อยครับ
2. เตียงถือว่านิ่งครับ
3. ใช่ครับ
4. แปลว่าไม่นิ่ง เพราะมีสิ่งเคลื่อนไหวครับ  เพียงแต่บทบาทเคลื่อนไหวนั้นมีมากหรือน้อย
5. ไม่ครับ เพราะตัวโปรแกรมจะคำนวณเรื่องพวกนี้ไว้หมดแล้ว 
     ... เป็นระบบดาราศาสตร์สากล แต่ใช้พิกัดละเอียด และค่าแรงเส้นแม่เหล็กโลกที่ผ่านไทย ร่วมเป็นตัวแปรครับ

2BPro

• Newbie
  • *
ถามต่อครับ
1.ในกรณีจัดสวนของบริเวณบ้านทั้งหมด  ตำแหน่งประธานคือตำแหน่งไหนครับ
คือห้องรับแขกหรือเปล่า  หรือคือบ้านทั้งบ้านเลยแล้วแบ่ง 9 ช่อง หรือว่าเอาพื้นที่ทั้งหมดมาแบ่ง 9 ช่องครับ
2. ในกรณีที่ประตูเข้าบ้านซึ่งมีอยู่ทางเดียวไปอยู่ตรงตำแหน่งที่ต้องนิ่ง มีวิธีการแก้ไขแนะนำเพิ่มเติมนอกจากการใช้บานนั้นน้อยลงไหมครับ

fengshui

1. ใช่ครับ ห้องรับแขก
2. ต้องดูว่าเป็น ดาวภูเขากี่ลูก หาก 3 ลูก ห้ามเปิดเด็ดขาด
    หากเป็น 1-2 ลูก ... นาน ๆ เปิดที ไม่เป็นไรครับ

อีกวิธีคือการเปลี่ยนประธาน ... รายละเอียดคงต้องมาเรียนครับ

2BPro

• Newbie
  • *
แบ่งแบบนี้เลยใช่ไหมครับอาจารย์ 
สมมุติว่าผมวัดทิศหลังบ้านได้ 35 องศาจากจานแสงอาทิตย์ อาจารย์มีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ พื้นที่ทั้งหมดผมมันเคลื่อนไหวหมดเลย
ถ้าแบ่งที่ห้องรับแขกชั้นล่างแบบที่อาจารย์ว่ามาน่ะครับ  ขอบคุณครับ

2BPro

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมข้อมูลนิดนึง ตรงข้ามโซฟาจะเป็นห้องตู้ปลา ฝังอยู่ในกำแพง  ไม่มีทีวีตามแบบครับ
สีฟ้าๆ เป็นบ่อปลาคาร์ฟครับ

fengshui

การแบ่ง 9 ช่อง

หากมีฉากกั้นระหว่าง โซฟา กับโต๊ะทานอาหาร จะเป็นตามแบบที่วาดมา

แต่หากพื้นที่ต่อเนื่องตามรูป เส้นแนวนอน จะแบ่งจากขอบกำแพงบน ไปหาล่าง ( ความกว้างหาร 3 )

35 องศาเป็นองศาคาบเกี่ยวระหว่างผังตรง กับ ผังดาวเอียง
ดังนั้น ให้วัดใหม่ หลาย ๆ มุม แล้วค่อยพิจารณาวิเคราะห์ใหม่

2BPro

• Newbie
  • *
1.ถ้ามีแผงระแนงไม้กันระหว่างห้องทานข้าวกับห้องรับแขก แต่ยื่นออกมาเพียงครึ่งเดียว จะแบ่งห้องแบบไหนครับ
2.จากรูปห้องรับแขก โซฟาถือว่าเป็นประธานได้ไหมครับ
3.ผังตรงกับผังดาวเอียงคืออะไรครับ ไม่เข้าใจในหนังสือมีบอกหรือเปล่าครับ

fengshui

1. เป็นบทบาทที่ไม่ชัดเจน
   หากกั้นจนถึงเพดาน อาจเป็น 2 ห้อง
   แต่หากเป็นเตี้ย ๆ น่าจะนับรวมได้เป็นห้องเดียว

2. ได้ครับ

3. กรณีนี้ คงต้องแนะนำให้มาเรียนครับ
   เพราะหนังสือจะเป็นแบบประยุกต์การใช้งาน จะไม่ลงรายละเอียดที่ลึกเกินครับ