25 เม.ย. , 2024, 12:43:47 pm

Author Topic: การปะทะของขุมคลัง  (Read 4390 times)

naykwan

• Newbie
  • *
การปะทะของขุมคลัง
« on: 23 มิ.ย. , 2009, 12:50:05 pm »
เรียนซือเฮีย ครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับการปะทะของขุมคลัง เพราะยังงงๆ อยู่  ครับ

โดยปกติ ขุมคลังปะทะกัน ลาภจะเปิด แต่กรณีที่ขุมคลังที่ไม่ใช่ของดิถีปะทะกันจะเกิดอะไรขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

naykwan

• Newbie
  • *
Re: การปะทะของขุมคลัง
« Reply #1 on: 24 มิ.ย. , 2009, 11:47:58 am »
เรียนซือเฮียครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมา ผมได้เข้าชั้นเรียนในฐานะผู้สังเกตุการณ์ พบข้อสงสัยเพิ่มอยากเรียนถามดังนี้ครับ

1. case ตัวอย่าง  ดิถี ไฟ 4/ , หลักเดือน เป็น /8   , วัยจร /2 ปะทะหลักเดือน
    ทางกลุ่มวิเคราะห์ เหตุการณ์ว่า " ขุมคลังเปิดนอกดวง  ลาภผลเสียหาย"
    ขอถามว่า วิเคราะห์ ถูกหรือผิด  อย่างไร ครับ

2. จาก case ตัวอย่าง ข้อ  1  ผมสมมติว่า  4 แถว ในดวง ไม่มีราศี /8     แต่ปีจรเป็น /8 มาปะทะวัยจร
    2.1 แบบนี้เรียก " ขุมคลังเปิดนอกดวง " หรือเปล่า ครับ
    2.2 ผลของการปะทะ น่าจะเกิดอะไร

3. ศัพท์คำว่า  ฮ่องเต้ นอกจากใช้กับปีจรแล้ว  ใช้กับวัยจรและลัคนาจร ได้หรือไม่ ครับ  (เห็นทางกลุ่มเรียกปีจรและลัคนาจรว่า  ฮ่องเต้ )

4. ตัวเลข % ใต้ปฏิสนธิ   หากต่ำกว่า 50%ให้ใช้ราศีเล็กๆแทน ใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 25 มิ.ย. , 2009, 02:03:36 am »
1. ไม่ใช่ครับ ได้ลาภครับ แต่ได้น้อย เพราะไม่ใช่ขุมคลังในดวง

2. ผลเช่นเดียวกัน ส่วนคำเรียกโดยตรงไม่มี แล้วแต่จะเรียกครับ

3. ปีจรเรียก แต่ลักคนจรไม่เรียก ฮ่องเต้

4. ต้องบอกว่า ให้น้ำหนักตัวเล็กมากว่า ( แต่ยังไม่ทิ้งตัวใหญ่ )

....

ก็ไม่ได้ลาภครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 26 มิ.ย. , 2009, 11:42:17 am »
ขอบคุณ ซือเฮียครับ

ขอถามเกี่ยวกับ   ลัคนาสมบูรณ์ครับ

พอจะบอกที่มาได้ไหมครับ ว่าคำนวณอย่างไร  ผมลองหาอ่านจากเวบอื่น  เจอหลักที่เค้าเรียกว่า "ใจ"  เหมือนกับของสำนักเราไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 26 มิ.ย. , 2009, 01:26:35 pm »
ลัคนาสมบูรณ์เป็นหลักสูตรเฉพาะสำนัก สอนในขั้น 7 - 8

ไม่เหมือนครับ