18 เม.ย. , 2024, 05:12:33 am

Author Topic: สอบถามการย้ายรูปบรรพบุรุษครับ  (Read 10874 times)

atw197

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์
ที่บ้านจะเป็นตึกแถว 2 ชั้น พอดีนำมาทำเป็นโรงเรียนสอนพิเศษ แต่ก่อนหน้านี้รูปบรรพบุรุษตั้งอยู่ตรงกลางบ้านชั้นล่าง ซึ่งจะทำเป็นห้องเรียน เลยอยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า สามารถย้ายรูปบรรพบุรุษทั้งหมด (มีหลายรูปมากครับ ประมาณ7รูป) ไปไว้ชั้นบนได้หรือไม่ โดยไว้ตรงกลางห้อง หลังพิงผนังด้านทิศเหนือ แต่อยู่หน้าห้องน้ำครับตามรูปครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ

___________________________________________________________________________________________
                                     ]บริเวณผนังด้านที่จะย้ายรูปบรรพบุรุษมา   [               ]                                   ]
                                     ]                                                          [               ]                                   ]
                                     ]                                                          [ห้องน้ำ     ]                                   ]
           ห้องนอนใหญ่       ]                     ชั้น2                              [               ]  ห้องนอนเล็กด้านหลัง   ]   ระเบียงด้านหลัง
                                     ]                                                          [ [[[[[[[[[[[]                                   ]
                                     ]
                                     ]
                                     ]                                                        บันได ]]]]]]___________________________________________________________________________________

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ย้ายไปข้างบนได้ แต่ต้องดูฤกษ์และทิศพิง

เนื่องจากมีบรรพบุรุษหลายท่าน ดังนั้นเหมาะสุด คือตั้งพิงที่องศา 45 ( ทิศตะวันออกเฉียงเหนือตรง )

atw197

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับท่านอาจารย์ อยากถามต่อว่า

1. ถ้าผมย้ายหิ้งขึ้นไปไว้ชั้นบนก่อน ส่วนรูปบรรพบุรุษอัญเชิญวางไว้บนโต๊ะชั่วคราวบริเวณเดิมได้ไหมครับ โดยให้ช่างย้ายเฉพาะหิ้งขึ้นไปติดตั้งก่อน เมื่อถึงฤกษ์ค่อยย้ายรูปตามฤกษ์ทีหลัง
2. ตามที่อาจารย์บอกว่าตั้งพิงองศา 45 หมายถึงว่าผมต้องนำรูปไปวางบนหิ้ง โดยให้รูปเอียงทำมุมกับผนังบ้าน (ซึ่งเป็นทิศเหนือ) 45 องศาใช่ไหมครับ
3. คำถามสุดท้ายครับ ทิศต้องแม่นยำที่ 45 องศาเลยหรือเปล่าครับหรือแค่ประมาณการ

ขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์ครับ

fengshui

1 อัญเชิญลง ก็ต้องดูฤกษ์   /   ติดหิ้ง ก็ต้องดูฤกษ์เช่นกัน

2. 45องศาแม่เหล็กโลก  ไม่ใช่ทำมุม 45 องศากับบ้าน

3. 45 +/- 1.5 องศาครับ

atw197

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ