28 มี.ค. , 2024, 10:48:23 pm

Author Topic: ราศีบ้านเป็นคู่ธาตุ  (Read 4565 times)

Moodam

• Full Member
ราศีบ้านเป็นคู่ธาตุ
« on: 29 พ.ย. , 2009, 07:28:06 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
มีเพื่อนสมาชิกได้ถามในชั้นถึงเรื่องที่่ราศีของบ้านหรือประธานเป็นคู่ธาตุกับดิถี จะส่งผลดีร้ายหรือไม่อย่างไร
ผมอยากเรียนถามเพิ่มเติมในกรณีนี้ว่า
1. ถ้าประตูหน้าเป็น ดาวลาภ 8 จะมีผลอย่างไรครับ
2. ถ้าประตูหน้าเป็น ดาวลาภวิบัติ จะมีผลอย่างไรครับ
3. หรือดีร้ายขึ้นอยู่กับดิถีแข็งแรงอ่อนแอเป็นหลักครับ เทียบไปเหมือนกับการดูดวงครับ
4. ทิศถดถอยในการดูฤกษ์จำเป็นใช้หรือไม่ใช้อย่างไรครับ อ่านในเล่มเขียวแล้วไม่เข้าใจครับ
5. ขอถามเรื่องดวงนิดหนึ่งครับ ราศีลูกเป็นธาตุที่พิฆาตดิถีหรือครับ ขอคำอธิบายด้วยครับ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ราศีบ้านเป็นคู่ธาตุ
« Reply #1 on: 30 พ.ย. , 2009, 10:15:17 am »
1.+2. เป็นไปตามบทบาทดาว

บทบาทดาว กับดวง ต้องแยกเป็นคนละส่วน 

ดาวดี แต่ดวงไม่เหมาะสม ก็ดีไม่เต็มที่ หรือติดลบแต่ไม่มาก

ทิศถดถอย จำเป็นในการดูฤกษ์ระบบธาตุจักรวาลครับ

ราศีลูกเป็นธาตุที่พิฆาตดิถี ... งงครับ ไม่น่าใช่

Moodam

• Full Member
« Reply #2 on: 30 พ.ย. , 2009, 12:09:27 pm »
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 01 ธ.ค. , 2009, 05:33:02 am »
ยินดีครับ