20 เม.ย. , 2024, 12:38:37 pm

Author Topic: ขอรบกวนถามเรี่องตี่จู้เอี้ยค่ะ  (Read 5172 times)

a-net01

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะอาจารย์  เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกค่ะ   อยากทราบว่าที่บ้านตั้งตี่เอี้ยหลังเจ้าพิงบันได  หน้าเจ้าหันออกหน้าบ้าน(ทิศตะวันออก)ข้างขวาของเจ้าเป็นกำแพงห้องนำ   ตั้งเจ้าแบบนี้ถูกหลักรึป่าวค่ะ    อีกข้อค่ะคือเข้ามาอ่านเห็นอาจารย์บอกว่าด้านหลังเจ้าควรเอาหินอ่อนแผ่นวางเสริมเป็นบารมี   แต่ที่บ้านหลังเจ้าตั้งเป็นกระจกบานใหญ่ปิดราวบันไดไว้    

ทีแรกตอนย้ายบ้านไม่มีกระจกหรอกค่ะเพิ่งตั้งค่ะ   คือตัวเองเกิดวันพฤหัสสามีก็เกิดพฤหัสตอนย้ายบ้านเอาฤกษ์สะดวกเป็นวันเสาร์(โดยทื่ไม่รู้ว่าวันพฤหัสไม่ถูกกับวันเสาร์)  พออยู่ได้ประมาณ2อาทิตย์ก็ทะเลาะกันใหญ่โตสามีขนของออกไปเลย   พอดีมีคนแนะนำให้ไปถามที่เค้าเรียกซิงแซแกบอกวันย้ายบ้านเป็นวันดีแต่ไม่ถูกกัน(วันเสาร์)  แกแนะนำให้เปลี่ยนศาลเจ้าใหม่ทำพิธีใหม่หมดที่สำคัญต้องวางกระจกบานใหญ่ไว้หลังเจ้าแต่เพราะอะไรแกไม่ได้บอกค่ะ   อยากทราบว่าถูกหลักฮวงจุ้ยรึป่าวค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
« Last Edit: 05 เม.ย. , 2010, 10:01:05 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
พิงบันไดไม่ค่อยถูกต้อง  การแก้ไขก็ตามที่แจ้งมา ต้องดูฤกษ์ระบบฮวงจุ้ยจีน

และระบบฤกษ์ฮวงจุ้ยจีน ไม่มีระบบแบบนี้ พฤหัสไม่กับวันเสาร์ กาลกิณี  ( เป็นระบบไทย ... และคนใช้ก็เป็นหมอดูไทย ไม่ใช่ซิงแซ )

ทะเลาะกับสามี เป็นไปได้ที่ฤกษ์ผิด

ระบบของชมรมฯ ไม่มีการวางกระจกดังกล่าว  และไม่วิจารณ์ว่าของคนอื่นถูกหรือผิด