28 มี.ค. , 2024, 09:38:53 am

Author Topic: ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ตำแหน่งดีของตัวและบ้านไม่ตรงกัน  (Read 16551 times)

Pirapat

• Guest
ผมเป็นบุคคลรหัสราศี 1 ทิศตะวันออกเฉียงใต้ ตะวันออก เหนือ ใต้ ดี

คอนโดที่ซื้อชั้น 7 ระเบียงใหญ่หันไปทางตะวันตกเฉียงเหนือที่ 305 องศา
จะใช้บริเวณถัดจากระเบียงเข้ามาเป็นที่รับแขก โดยจะตั้งโซฟาหันหน้าไปทิศตะวันตกเฉียงใต้
ห้องนอนซึ่งจะทำเป็นห้องทำงานทิศเหนือ หันโต๊ะทำงานไปทิศตะวันออกเฉียงใต้
ห้องน้ำ ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ
ห้องนอนทิศตะวันออก หันหัวเตียงไปทิศตะวันออกเฉียงใต้
ตู้หนังสือและหิ้งพระอยู่ทิศตะวันออกเฉียงใต้ หันหน้าพระไปทิศตะวันตกเฉียงเหนือ
ประตูเข้าคอนโดอยู่ทิศใต้ เปิดมาจะเจอตู้หนังสือและหิ้งพระด้านข้าง
ทิศตะวันตกและตะวันตกเฉียงเหนือเป็นเคาน์เตอร์ครัว
กลางๆห้องทำเป็นโต๊ะอาหารและทำงานเล็กๆ

เป็นคอนโดใหม่ ประตูทางเข้าตึกหันทิศตะวันตกเฉียงเหนือที่มุม 305 องศาเช่นกัน
โครงการเมโทรพาร์ค สาทรน่ะครับ เท่าที่ผมอ่านตามตำราบ้านยุค 8 ด้านทิศตะวัน
ตกเฉียงเหนือต้องเคลื่อนไหว ผมเอาที่รับแขกมาไว้ตรงนี้ แต่ตามรหัสราศีทิศนี้จะไม่
ดีสำหรับผม รบกวนอ.ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรทำอย่างไร ขอบคุณอ.มากๆครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. คุณวัดองศด้วยเครื่องมือชนิดใดครับ

http://www.fengshuitown.com/tools-download/fengshui-compass-lou-pan.htm

หากคุณไม่ได้วัดด้วย จานวัดแสงแดด ให้ถือว่าองศานั้นไม่ถูกต้อง
โดยเฉพาะหากวัดผิดเป็น 301  หรือ 308 การจัดก็จะไปคนละทางเลยครับ

2. แต่ถ้าคุณวัดด้วยแสงอาทิตย์ แล้วได้องศานี้
    ต้องพิจารณาการเปลี่ยนยประธานบ้านครับ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-casestudy.htm

กรณีศึกษา ดาว 9 ยุค ครับ

Pirapat

• Guest
เมื่อกี้พอตั้งคำถามแล้วเลยกลับไปอ่านหนังสืออีกหลายรอบ เข้าใจเพิ่มขึ้นมากครับ

เรื่องทิศผมใช้หล่อแกแบบที่เขาแถมมาแบบถูกๆ ซึ่งผมก็คิดว่าคงไม่แม่นเท่าไหร่
แต่ทีนี้ผมจะขอถามในเรื่องที่สงสัยละกันครับ เพื่อเป็นไอเดียที่ไม่เจาะจง

1.เรื่องรหัสทิศบุคคลใช้ประโยชน์ในกรณีไหนครับ
2.ประตูทางเข้าคอนโด เมื่อเทียบกับประตูทางออกระเบียง ดูๆแล้วประตูระเบียงจะใหญ่และสว่างกว่า
แบบนี้ยังคงยึดถือประตูทางเข้าเป็นทางหลักรึเปล่า หรือว่าให้ใช้ทิศประธานเมื่อเราจัดห้องกำหนดทุกกรณี
3.ดาวบินในแต่ละเดือน ซึ่งอาจมีดาวไม่ดีมาอยู่ในตำแหน่งสำคัญ เราจะหลีกเลี่ยงยังไงครับ
4.บางตำแหน่งผมไม่สามารถจัดให้เป้นตำแหน่งที่เคลื่อนไหวได้ จะใช้พวกนาฬิกา วิทยุ หรือวัตถุเคลื่อนไหว
อื่นได้ไม๊ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ใช้กับวิชาบ้าน 8 ทิศ ซึ่งปัจจุบันแทบไม่มีคนใช้แล้ว
    และชมรมฯ เองก็ไม่เน้นมาตั้งแต่ต้น
2.ยึดถือประตูทางเข้าเป็นทางหลักครับ
   ประตูระเบียง ไม่สามารถเดินเข้ามาได้ครับ
3. แก้ไปตามสภาพครับ ลองอ่าน ปฏิทินฤกษ์มงคล ประจำปี
    ให้ความสำคัญที่ดาว 5
4. ได้ครับ

Pirapat

• Guest
เพิ่งกระจ่างก็วันนี้แหละครับ แต่สงสัยว่าถ้าอย่างนี้ใครก็ได้อยู่ในบ้านที่ฮวงจุ้ยดี
ก้จะดีกันหมดสิครับ จะมีอะไรที่ทำให้คนบางคนอยู่ในที่ๆดีแล้วไม่ดีหรือบางคนที่
อยู่ในที่ไม่ดีแล้วดีเพราะดันถูกโฉลกกับตัวเองบ้างไหมครับ แล้วถามเพิ่มเติม ถ้าใน
ผังระบุว่าต้องเคลื่อนไหว แต่มันเป็นระเบียงหลัก ตำแหน่งนั้นวางชุดรับแขกมีทีวี
ขวางระเบียง แต่ก็สามารถเดินผ่านชุดรับแขกไปเปิดประตูระเบียงได้ แบบนี้ถือว่า
เคลื่อนไหวไหมครับ และทิศที่วางโต๊ะทำงานควรจะอยู่ในตำแหน่งไหน และห้องน้ำ
ควรจะอยู่ในตำแหน่งไหนในผังครับ

Pirapat

• Guest
สงสัยอีกเรื่องครับ อย่างทิศของประตูมังกร 60 ตัว มีความน่าเชื่อถือขนาดไหนครับ

Pirapat

• Guest
ขออีกคำถามครับ คือผมจะกั้นส่วนครัวให้เป็นห้อง ทีนี้ปัญหาเกิดตรงที่ทิศประธานเป็นทิศ 215
องศา ทิศตะวันตกเฉียงใต้เป็น sink นี้เป็นตำแหน่งลาภประจำยุค ติดกับเตาไฟฟ้าทิศตะวันตก
เป็นตำแหน่งบารมีหนุน จะเปลี่ยนตำแหน่งก็ไม่ได้เพราะเขา built-in ให้แล้ว จะแก้อย่างไรดีครับ

fengshui

บ้านที่องศาดี โดยรวมทุกคนจะดี มากน้อยขึ้นอยู่กับดวงแต่ละคน กับทิศทางหัวนอนขัดแย้งกับดวงหรือไม่

ระเบียงมีประตู ถือว่าเคลื่อนไหว แต่หากประตูไม่ค่อยได้เปิดออก ก็ถือว่านิ่งครับ
ทิศทางวางโต๊ะทำงาน
1. ต้องดูความเหมาะสมของพื้นที่  - ชัยภูมิ
2. ดวงผู้นั่งประจำ ต้องไม่เป็นทิศให้โทษ - ดวง
3. นั่งแล้ว ประตูไม่เป็นลาภวิบัติ บารมีประจำยุค - ทิศทาง ดาว 9 ยุค
4. ฤกษ์ยาม ที่จะไปตั้งโต๊ะนั่ง

60 มังกร มักจะใช้กับสุสาน
บางคนที่เอามาใช้ก็จะแก้ไขด้วยการบิดประตู
ซึ่งในความเป็นจริง คงไม่มีใครชอบประตูที่บิด ๆ เบี้ยว ๆ ครับ

*** กลับมาที่ความเป็นจริงอีกครั้ง
หากคุณวัดองศาผิด ทั้งหมดที่คุณกำหนดมาก็จะผิด
คำแนะนำที่จะให้ก็จะผิดด้วยครับ

Pirapat

• Guest
หากเตาไฟฟ้าอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ดีจริง ผมจะเปลี่ยนการ
ทำอาหารเป็นเตาไมโครเวฟแทนได้รึเปล่าครับ และการต้มน้ำใช้หม้อต้มไฟฟ้าไปต้มที่
ตำแหน่งลาภวิบัติแทนจะดีรึเปล่า คือผมทำอาหารไม่เป็น เตาไฟฟ้าคงแทบไม่ได้ใช้

พอดีอ่านเจอมาว่าดาว 9 ยุคดูผังโครงการโดยรวมได้ด้วย โครงการนี้มี 10 ตึก ผมลอง
ดูในผังปรากฏว่าตึกผมอยู่ในตำแหน่งลาภเสื่อม หากดูจากตึกทั้ง 10 หลัง แต่ถ้ารวมทางเข้า
โครงการไปด้วยซึ่งจะมีที่ดินที่ไม่ใช่ของโครงการแทรกอยู่ด้วย จะกลายเป็นตำแหน่งลาภ
ประจำยุค ถามข้อแรกคือหากผมอยู่ในตึกที่เป็นตำแหน่งลาภเสื่อม จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ
และหากผมอยู่ในตำแหน่งลาภประจำยุค จะดีใช่หรือไม่

ถามซะเยอะเลยครับ รบกวนอ.หน่อยครับ ไว้มีเวลาจะหาเวลาเรียนเป็นเรื่องเป็นราวครับ
ขอบคุณมากๆครับ
« Last Edit: 16 เม.ย. , 2007, 04:52:46 am by fengshui »

fengshui

เตาไฟฟ้า เตาไมโครเวฟ ล้วนต้องดูฮวงจุ้ย ด้วยกันทั้งนั้น

หากองศาของตึกเราดี ไม่ต้องกังวลครับ
เน้นตึกที่เราอาศัยไว้ก่อน

แต่หากคุณเปิดร้านค้าในตึกใหญ่
ต้องให้น้ำหนักอาคารใหญ่มากกว่า เพราะจะเป็นที่ดึงดูดคนเข้ามา
และแน่นอน ต้องเน้นเรื่องทำเล กลุ่มเป้าหมาย แผนการตลาดที่ถูกต้องด้วย
« Last Edit: 17 เม.ย. , 2007, 12:48:10 am by fengshui »

Pirapat

• Guest

fengshui