29 เม.ย. , 2024, 05:49:29 am

Author Topic: รวมรูปและหิ้งของอากงอาม่า กับ พ่อแม่  (Read 11589 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮียที่เคารพ

ผมได้ย้อนไปอ่านคำถามของสมาชิกท่านอื่นที่ถามเรื่องคล้ายกันนี้ คือ รวมหิ้งอาม่าอากง กับหิ้งของแม่
ก็เข้าใจในระดับหนึ่งครับ  แต่คำถามของผมมีดังนี้

อากงอาม่าเสียชีวิตมานานมาก และถูกเข้าไปให้นับถือศาสนาอื่น (คริสตัง) ที่บ้านเดิม= มีเฉพาะภาพถ่าย..ไม่มีหิ้ง
ส่วนพ่อแม่เสียชีวิตตอนหลัง .. ผมย้ายบ้านใหม่-จึงย้ายมาด้วย
1.   คุณพ่อเกิดปีฉลู   คุณแม่เกิดปีมะเส็ง   =  หิ้งพิงที่ 270 องศา   ...ใช้ได้ไหมครับ ?
2.   อากงเกิดปีฉลู     อาม่าเกิดปีจอ   รวมหิ้งกับพ่อแม่ที่ทิศพิง 270 ได้ไหมครับ ?
3.   ถ้าไม่ได้..ควรเป็นทิศใดครับ ?
4.   รูปถ่ายพ่อแม่แขวนที่ผนังเหนือหิ้ง ...แล้วแขวนรูปอากงอาม่า (รูปขนาดเล็กกว่าพ่อแม่ครึ่งนึงเพราะถ่ายย่อขนาดมา)
     แขวนรูปอากงอาม่าเหนือรูปของพ่อ จะดีไหมครับ ?

5.  สุสานพ่อแม่..ผมคิดว่าจะทำรูปลงบนหินแกรนิตหรือหินอ่อนขนาด3x5นิ้ว แล้วนำไปติดเพิ่มด้วยกาวเหนือชื่ออักษรจีน-
     จะได้ไหมครับ ?    (เผื่ออนาคตรุ่นหลานเหลนอ่านจีนไม่ได้-จะได้จำรูปภาพ..หาหลุมสุสานพบได้)
     หรือเพิ่มชื่อไทยจะได้ไหมครับ ?   และต้องมีพิธีกรรมอะไรบ้างครับ ?
6.   สุสานอากงอาม่าอยู่สุสานคริสตัง แบบฝรั่ง  เป็นแถวเป็นแนวระเบียบ...ทุกหลุมเหมือนกันหมด พิงทิศเดียวกันหมด
      ถามว่าหากพิงทิศชงกับปีเกิดอากงอาม่า...จะส่งผลเสียกับลูกหลานด้วยไหมครับ ?

ขอบคุณอย่างสูงครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ
2. ได้ครับ

4. ถูกต้องแล้วครับ
6. ผลเสียแน่นอนครับ

5. *** รอถามที่อจ.ให้ครับ ***

fs888

• **

ขอบคุณอย่างยิ่ง เป็นการล่วงหน้า ด้วยครับ

จะรอคำตอบครับ ไม่รีบร้อนครับ ...เพราะเพียงแค่ไปจ้างร้านแกะหินทำให้
แต่กว่าจะไปสุสาน-คงรอช่วงไปไหว้เช็งเม้ง
อ้อเรียนถามเพิ่มเติมครับ
คือ...เช็งเม้งปีหน้าเป็นปีเถาะ ซึ่งตรงกับปีเกิดของผม =  ผมจะกระทำการภาระกิจนี้ได้ไหมครับ (คือจะชงไหมครับ) ?

อ้อ..อีกคำถามครับ (เพิ่งสงสัยเดี๋ยวนี้เองครับ)
ผมเกิดปีเถาะ = ซึ่งสุสานพ่อแม่พิงที่ทิศ 272  =  ชง หรือ ไม่ส่งเสริมลูกชายคนโต คือผมที่เกิดปีเถาะไหมครับ ?

ขอบคุณอย่างยิ่ง ครับ

fengshui

5. ได้ แต่ต้องดูฤกษ์ติด

...

ปีชงเถาะ คือระกา   ... เถาะกับเถาะ ไม่ใช่ชง ...

หากเป็นลูกชายคนเดียว ต้องแก้ไขด้วยการรับเหรียญปรับดวง เพื่อภาคีราศีปี

แต่หากมีลูกชายมากกว่า 1 ไม่เป็นไรครับ

fs888

• **
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

ขออนุญาตเรียนถามข้อที่เรียนถามก่อนแล้วนี้ให้กระจ่างขึ้นดังนี้ ครับ...

5.    (ได้...แต่ต้องดูฤกษ์นั้น...เรียนถามว่าจะใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ไหมครับ(อาจะไปก่อนทำก่อนเช็งเม้งครับ)

6.   ที่เรียนถามว่าผมเกิดปีเถาะและปีหน้าก็เป็นปีเถาะ...จะกระทำภาระกิจไดห้ไหม ?   ...เพราะทิศพิงของสุสานพ่อแม่ที่ 272
      ซึ่งตรงกับระกา    ...ผมซึ่งเกิดปีเถาะจะกระกระทำได้ไหม-เพราะเกรงจะชงกับทิศพิงปีระกาครับ ?

7.   ที่เรียนถามว่า เมื่อผมเกิดปีเถาะ และตำแหน่งพิงของสุสานพ่อแม่เป็นปีระกา และตำแหน่งลูกคนโตของสุสานจะดีกับลูกชายคนโตหรือไม่ครับ
      ....ผมมีพี่สาวน้องสาว และน้องชายเป็นคนสุดท้องซึ่งเกิดปีระกา ครับ  ......อย่างนี้คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณอย่างสูงครับ

fengshui

5. ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ

6. หาฤกษ์แก้ได้ เช่น เลือกเดือนมะโรง จะภาคีกับทิศระกา หรือเลือกวันจอ จะภาคีกับปีเกิดเถาะ

7. ใช่ครับ

fs888

• **

ขอบคุณอย่างยิ่ง ครับ

fengshui

ยินดีครับ