28 มี.ค. , 2024, 03:20:37 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : เกี่ยวกับตี่จู้เอี้ย เจ้าที่จีน  (Read 297044 times)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฐานตั้งตี่จู้
« Reply #160 on: 02 ส.ค. , 2010, 07:05:11 am »
ได้ครับ  ไม่มีข้อจำกัดเรื่องสี

แต่ทั้งหมดต้องดูฤกษ์ครับ

Bloybee

• Newbie
  • *
« Reply #161 on: 04 ส.ค. , 2010, 01:34:50 am »
ขอถามเพิ่มเติมนะคะ 
เนื่องจากฐานที่ตั้งเก่าเหลื่อมเข้าไปใต้บันไดประมาณ 10 ซม.  จึงต้องการทุบทิ้งและก่อใหม่พร้อมกับเปลี่ยนเรือนเจ้าที่ด้วยค่ะ
ดังนั้น
1. จึงต้องดูฤกษ์ทั้งวันที่ทุบของเก่าออก  และฤกษ์ตั้งใหม่รวมเป็น 2 ฤกษ์ใช่มั้ยคะ (วันที่ทุบถ้าใช้วันที่ 14 สค. 53 นี้ได้มั้ยคะ -ฤกษ์สะดวกค่ะ) แต่ฤกษ์ตั้งใหม่ จะส่งแบบฟอร์มขอฤกษ์ตั้งตี่จู้ใหม่ให้อาจารย์ช่วยดูให้  รบกวนช่วยหาฤกษ์ให้ด่วนด้วยนะคะ  ถ้าเป็นไปได้อยากให้ด่วนที่สุดค่ะ เพราะช่วงนี้มีเรื่องวุ่นวายมาก ๆ เลยค่ะ[/b]
2. ทิศหลังบ้านคือ ตะวันตกเฉียงเหนือ 322 องศา,  ทิศที่ตั้งวางพิงบันได (จะก่อเป็นกำแพงทึบประมาณ 1 เมตรอยู่ด้านหลังตี่จู้ค่ะ) คือทิศตะวันตกเฉียงเหนือ 317 องศา  ถือว่าใช้ได้มั้ยคะ 

เจ้าของบ้านเกิดปีเถาะ  วันอาทิตย์ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

fengshui

« Reply #162 on: 04 ส.ค. , 2010, 08:46:08 am »
1. ถูกต้องครับ

2.ต้องทราบองศาที่แน่นอนประกอบ + ผังบ้าน + ภาพถ่าย

**** หากไม่ได้วัดด้วยจานวัดแสงอาทิตย์ ไม่สามารถนำมาพิจารณาได้ครับ ****

pk2m

• Newbie
  • *
ตั้งเจ้าที่ใหม่
« Reply #163 on: 06 ม.ค. , 2011, 03:42:41 am »
เรียน ท่านอาจารย์
ผมจะตั้งเจ้าที่ที่บ้านหลังใหม่(บ้านมือสองเจ้าของเดิมไม่ได้ตั้งเจ้าที่)จึงอยากรบกวนสอบท่านดังนี้
1. ผมเกิดปีวอก 7ก.ค.11 เวลาเช้า(เป็นเจ้าบ้าน) ภรรยาเกิดปีเถาะ 29ก.พ.19 เวลา หนึ่งทุ่ม มีบุตรสาว 2 คน คนโตปีชวด 18ก.ย.39 เวลาเช้า คนเล็กปีวอก 19 ก.ค.2547 เวลาเช้า
2. ประตูบ้านอยู่ขวามือเมื่อหันเข้าบ้าน ทิศหน้าบ้านทิศใต้ จะตั้งเจ้าที่ตรงกับประตูบ้าน ด้านหลังเป็นกำแพงห้องครัว(ทำเป็นที่เก็บของในครัว) เหมาะสมหรือไม่ครับ
3. ผมตั้งใจจะตั้งเจ้าที่เองโดยเอาฤกษ์วันที่ 20 ม.ค. 54 (เนื่องจากไม่สะดวกโดยปัจจัยหลายๆอย่าง) ทำได้หรือไม่ตั้งเองกับวันดังกล่าว
4. ฐานเจ้าที่จะก่อเป็นแท่นปูน รูปตัวแอล ปุกระเบื้องเซรามิค
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 06 ม.ค. , 2011, 12:21:15 pm by fengshui »

fengshui

Re: ตั้งเจ้าที่ใหม่
« Reply #164 on: 06 ม.ค. , 2011, 12:29:57 pm »
1. หลังบ้านเป็นทิศเหนือ เป็นทิศอสูรประจำปีขาล  ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้น
    แต่หากกระทำหลัง 4 กพ. 2554 ปีเถาะ สามารถหาฤกษ์ส่งเสริมได้

กรุณาศึกษาการหาฤกษ์ได้ใน http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-calendar-annual.html

หรือใช้บริการหาฤกษ์ http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

2. โดยทั่วไปนิยมตั้งเจ้าที่ตรงประตูบ้าน
     แต่ในรายละเอียดต้องทราบองศาที่แน่นอนเพื่อจัดบ้านให้ถูกต้อง
     http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

3. ตอบแล้วตามข้อ 1

4. หากเจ้าที่ไม่ได้ตั้งลึกเกินกว่า 8 เมตรนับจากประตูบ้าน ไม่จำเป็นต้องยกฐาน
    *** รายละเอียดจะมีพิมพ์ในหนังสือ มงคลจีน เล่ม 1
          ( กำหนดเดิม คือ มกราคม 2554 แต่ท่านอจ.ให้เพิ่มเนื้อหา อาจเลื่อนไปเป็น กพ. ครับ)

pk2m

• Newbie
  • *
« Reply #165 on: 06 ม.ค. , 2011, 01:41:40 pm »
ขอบคุณท่านอาจารย์
ตามที่ท่านอาจารย์ตอบข้อที่ 1 ผมต้องทำหลัง 3 ก.พ. 54 ใช่หรือไม่
2. หนังสือท่านอาจารย์หาซื้อได้ตามร้านหนังสือทั่วไปมีหรือไม่ครับ
3. [quoteกำหนดเดิม คือ มกราคม 2554 แต่ท่านอจ.ให้เพิ่มเนื้อหา อาจเลื่อนไปเป็น กพ. ครับ][/quote]หมายถึงผมต้องให้ข้อมูลด้านใดเพิ่มให้กับอาจรย์ในกรณีวิเคราะห์หลักเกณฑ์การตั้งเจ้าที่ใช่หรือไม่ครับ
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

fengshui

« Reply #166 on: 06 ม.ค. , 2011, 02:46:58 pm »
1. หลัง 4 กพ. 2554 ครับ

2. SE-ED B2S นายอินทร์ มีครับ หรือสั่งซื้อได้ที่นี่ ราคาพิเศษ
    http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/fengshui-service-print-order.php

3. แนะนำให้อ่านหน้าบทความ เรื่องการตั้งตี่จู้ประกอบไปก่อนครับ

pk2m

• Newbie
  • *
« Reply #167 on: 07 ม.ค. , 2011, 02:34:49 pm »
ขอพระคุณอาจารย์ครับที่ให้คำแนะนำ
หากมีข้อสงสัยจะมาถามอีกครั้งครับ

fengshui

« Reply #168 on: 07 ม.ค. , 2011, 03:07:17 pm »
ยินดีครับ

boonchai_s

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮีย ครับ

เนื่องจากพี่สาวจะอยู่ที่บ้านของแม่เป็นหลัก จะอยู่บ้านของตัวพี่สาวเองเป็นครั้งคราว และจะต้องเดินทางไปต่างประเทศบ่อย ๆ ทำให้ไม่สามารถไหว้ตี่จู้เอี๊ยได้เป็นประจำ โดยเฉพาะในเทศกาลต่าง ๆ แต่พี่สาวเคยได้จุดธุปบอกกล่าวไว้แล้วว่าอาจจะไม่สามารถไหว้ได้เป็นประจำ จึงขอคำแนะนำดังต่อไปนี้

1.ตี่จู้เอี๊ยซึ่งไม่ได้ไหว้เป็นประจำ จะยังมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือเจ้าที่อยู่หรือไม่
2.หากต้องการจะเชิญตี้จู้เอี๊ยออก (ไม่ตั้งอีกต่อไปแล้ว) จะต้องทำอย่างไรบ้าง ถึงจะสมควรและเหมาะสม
3.หากไม่แนะนำให้เชิญออก ควรจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ต้องให้พระอาจารย์ที่มีสมาธิจิตสูงเป็นผู้ตรวจสอบให้ครับ
2+3. ไม่แนะนำให้เชิญออก  ให้ไหว้ทุกครั้งที่มีโอกาส และแจ้งท่านถึงความจำเป็นของเรา

BOONHENG

• Newbie
  • *
องค์เจ้าที่
« Reply #171 on: 20 ก.พ. , 2011, 04:05:51 pm »
อยากเริยนถามอ.ว่าลักษณะขององค์เจ้าที่ใช่ลักษณะของชายชรามือซ้ายถือก้อนเงิน มือขวาไม้เท้า และหญิงชรา คู่กันไช่ไหมครับ
                และองค์ชายชรามีหนวดสีขาวมือซ้ายถือวัตถุคล้ายชอ้น มือขวาถือเงินจีน เป็นเจ้าที่ หรือเทพเจ้าโชคลาภ พอดีมีคนมาบอกว่าองค์
                เดียวเป็นเทพเจ้าโชคลาภ เจ้าที่ต้องตั้งสององค์คู่                   

fengshui

Re: องค์เจ้าที่
« Reply #172 on: 21 ก.พ. , 2011, 01:20:00 pm »
ลักษณะองค์เจ้าที่แล้วแต่จินตนาการสร้างสรรค์ของผู้ทำ
แต่ไม่มีความจำเป็นต้องตั้งตัวองค์จำลอง  ขอให้เป็นเรือนก็ใช้ได้แล้ว
หรือบางกรณีเป็นป้ายชื่อใส่กรอบรูป ก็ใช้ได้เช่นกัน

องค์ไฉ่ซิ้ง ส่วนใหญ่ที่ทำมักถือก้อนทองคำ
แต่ในทางปฏิบัติ คนจีน ไม่ได้เอามาตั้งไหว้กันแบบที่เห็นอยู่ เพราะท่านมาปีละหนเท่านั้น

และแน่นอน *** ไม่ไปตั้งไว้ในเรือนตี่จู้เด็ดขาด ***

fengshui

ภาคผนวก : ตี่จู้ต้องเป็นเรือนไม้สีแดงเท่านั้น จริงหรือ ?  ( อยู่ด้านล่าง ๆ ของบทความ )
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-shrine-tee-chu.htm

หมายเหตุ

บ้านท่านอจ.เกรียงไกร เป็นเจ้าที่หินอ่อนสีขาว ตามที่ท่านเห็นในรูปด้านล่าง

fengshui

นอกจากนี้ ท่านยังได้ให้คำปรึกษาออกแบบ
ตี่จู้หินอ่อนทรงโมเดิร์น ใช้ไฟ LED ซึ่งเหมาะกับบ้านสมัยใหม่

http://www.avivaspirit.com/