28 มี.ค. , 2024, 06:49:30 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : เกี่ยวกับตี่จู้เอี้ย เจ้าที่จีน  (Read 297048 times)

Oxygen

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย
 เดิมบ้านมีตั้ง ศาลพระภูมิ+เจ้าที่
หากเกิดอยากอัญเชิญเข้ามาตั้งเป็น ตี่จู่เอีย ในบ้าน อาจทำโดยนำขี้เถ้ามาเดิมตั้งเป็น ตี่จู่เอีย
แล้วยกเลิก ศาลพระภูมิ ข้างนอกเดิมออก ได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ  :)
« Last Edit: 27 เม.ย. , 2007, 01:27:13 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: อัญเชิญ เจ้าที่ เข้ามาในบ้าน
« Reply #1 on: 27 เม.ย. , 2007, 01:26:58 am »
ได้ครับ

ดูฤกษ์ให้ถูกต้อง ทั้งฤกษ์อัญเชิญกระถางลง + ตั้งตี่จู้
หากไม่สะดวก ใช้บริการหา ฤกษ์ยาม ได้ครับ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

ในแง่พิธี
จุดธูปเทียน + ถวายของไหว้ ศาลพระภูมิ แจ้งว่า จะอัญเชิญไปอยู่ในบ้าน
หากขัดข้อง กรุณาเข้าฝันภายใน 3 วัน
หรือใช้ระบบเสี่ยงทาย ก็ได้ครับ

« Last Edit: 17 ก.ค. , 2009, 02:55:46 am by fengshui »

rwee

• Newbie
  • *
เตียงนอนติดตี้จู้
« Reply #2 on: 16 มิ.ย. , 2007, 03:45:41 pm »
วางตี้จู้พิงกำแพงแต่เป็นประตูที่คนต้องเดินเข้าออกและอีกด้านวางชิดกับเตียงนอนพักเ่ล่น  หน้าเตียงเป็นโต๊ะทานข้าว
เหมาะสมหรือไม่อย่างไร

fengshui

Re: เตียงนอนติดตี้จู้
« Reply #3 on: 19 มิ.ย. , 2007, 02:06:04 am »
โดยภาพรวมไม่ค่อยเหมาะสม ที่จะมานอนบริเวณที่ตั้ง วาง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 28 มิ.ย. , 2007, 02:36:10 pm »
วางตี้จู้พิงกำแพงแต่เป็นประตูที่คนต้องเดินเข้าออกและอีกด้านวางชิดกับเตียงนอนพักเ่ล่น  หน้าเตียงเป็นโต๊ะทานข้าว
เหมาะสมหรือไม่อย่างไร
ขอเรียนถามค่ะถ้าจะย้ายเตียงออกห่างจากตี้จู้และขยับตี้จู้ออกห่างจากกรอบประตูเล็กน้อย จำเป็นต้องดูฤกษ์หรือไม่
หรือแค่จุดธูปบอกให้ทราบค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 29 มิ.ย. , 2007, 04:29:54 am »
เกี่ยวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้องดูฤกษ์ครับ

เตียงนอน ในระบบฮวงจุ้ยเป็นสำคัญ ต้องดูฤกษ์ด้วยเช่นกัน

tony_huang

• Newbie
  • *
ของไหว้สำหรับ ตี่จู้
« Reply #6 on: 30 มิ.ย. , 2007, 05:50:35 pm »
มีคนเคยบอกกับกระผมว่า ถ้าบ้านอยู่อาศัย จะต้องไหว้ด้วยส้ม เพราะจะทำให้บ้านสงบสุข ไม่เกิดความวุ่นวาย แต่ถ้าเป็นร้านค้า หรือว่าบริษัทฯ ห้างร้านฯ ไม่สามารถที่จะไหว้ด้วยส้มได้

ดังนั้น ถ้าชั้นล่าง เป็น Office สำหรับทำงาน มีคนงานเข้าออกตลอด กะละประมาณ 8 คน ส่วนชั้นบน เป็นที่อยู่อาศัยทำหรับเจ้าของ และบุพการี อย่างนี้ ส้ม ถือว่าเป็นของต้องห้ามในการใช้ไหว้ ตี่จู้ หรือไม่ ถ้าสมมุติว่า เราไม่ไหว้ด้วยส้ม จะเกิดผลอะไรกับผู้อยู่อาศัยใน Home Office หลังนี้หรือไม่ครับ

fengshui

Re: ของไหว้สำหรับ ตี่จู้
« Reply #7 on: 03 ก.ค. , 2007, 02:19:04 am »
ตามระบบชมรม
ร้านค้า หรือว่าบริษัทฯ ห้างร้านฯ ไม่สามารถที่จะไหว้ด้วยส้มเพียงประเภทเดียวโดด ๆ
แต่สามารถไหว้ร่วมกับผลไม้อย่างอื่นได้

bird8856

• Newbie
  • *
บันไดขึ้นลงตรงกับตี่จู้
« Reply #8 on: 18 ก.ค. , 2007, 02:39:48 pm »
  หลายวันก่อนเห็นบ้านของคนรู้จัก  ทางด้านซ้าย (มังกรเขียว)ของตี่จู้ตรงกับบันไดขึ้นชั้นสอง จึงสงสัยว่าน่าจะผิดหลักฮวงจุ้ย หากผิดจริงจะแก้ไขอย่างไรครับ
« Last Edit: 19 ก.ค. , 2007, 01:00:09 am by fengshui »

fengshui

Re: บันไดขึ้นลงตรงกับตี่จู้
« Reply #9 on: 19 ก.ค. , 2007, 12:59:47 am »
การกำหนดซ้ายต้องเคลื่อนไหว ขวาต้องนิ่ง
เป็นหลักการเบื้องต้นทางชัยภูมิ
แต่ในรายละเอียดที่แท้จริง ต้องหาตำแหน่งโชคลาภ และบารมี
เพื่อกำหนดตำแหน่งเคลื่อนไหว และนิ่ง

ตี่จู้ตรงบันไดทางขึ้นไปชั้นบน
กระแสไม่ได้หนีจาก แต่กระแสพุ่งชน
หากตำแหน่งกระแสนั้นเป็นโชคคลาภกลับดี จะได้ลาภมาก

หากเป็นบารมี ก็จะเสียบารมีมาก

vatha

• Guest
ตี่จู่เอี๊ยหลังติดห้องน้ำ
« Reply #10 on: 21 ก.ย. , 2007, 01:08:08 am »
ที่ตั้งของตี่จู่เอี๊ยหลังติดกับห้องน้ำซึ่งประตูห้องน้ำอยู่คนละด้านกับตี่จู่เอี๊ย ด้านหน้าเป็นโถงตรงกับประตูทางเข้า ไม่ทราบว่าเราสามารถแก้ไขเกี่ยวกับห้องน้ำหลังติดห้องน้ำได้บ้างหรือเปล่าครับ

fengshui

Re: ตี่จู่เอี๊ยหลังติดห้องน้ำ
« Reply #11 on: 21 ก.ย. , 2007, 08:01:51 am »
ด้านหลังตี่จู้ติดห้องน้ำ บารมีไม่มั่นคง ( ทางหลักชัยภูมิ )
แต่ในรายละเอียดต้องดูดวงดาวประกอบ
หากด้านหลังตี่จู้เป็นดาวลาภกลับจะดีครับ

fengshui

Re: ตี่จู่เอี๊ยหลังติดห้องน้ำ
« Reply #12 on: 21 ก.ย. , 2007, 08:02:52 am »
ลองอ่าน หนังสือ จัดหบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

rwee

• Newbie
  • *
ตี้จู้เอี้ยเก่า
« Reply #13 on: 01 ต.ค. , 2007, 02:36:26 pm »
ขอเรียนถามค่ะ   ในบ้านมือสองมีตี้จู้เก่าอยู่ในบ้าน จะซ่อมแซมบ้านจึงคิดจะเอาตี้จู้ออกและคิดว่าจะบูชาพระและเทพเจ้าโดยไม่ตั้งตี้จู้ได้หรือไม่
และจะอัญเชิญออกอย่างไร  ต้องให้ผู้มีความรู้เป็นผู้อัญเชิญหรือต้องทำเอง

fengshui

Re: ตี้จู้เอี้ยเก่า
« Reply #14 on: 02 ต.ค. , 2007, 01:35:50 am »
โดยปกติ เมื่อตั้งแล้ว ก็ต้องตั้งต่อโดยมารยาท
แต่หากจะเชิญออก ต้องให้พระสงฆ์ผู้มีพลังจิตสูงเป็นผู้ประกอบพิธี

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #15 on: 04 ต.ค. , 2007, 12:38:47 pm »
โดยปกติ เมื่อตั้งแล้ว ก็ต้องตั้งต่อโดยมารยาท
แต่หากจะเชิญออก ต้องให้พระสงฆ์ผู้มีพลังจิตสูงเป็นผู้ประกอบพิธี

ขอเรียนถามค่ะ   ตี้จู้เอี้ยเจ้าของเดิมได้วางไว้หน้าห้องน้ำใต้หน้าต่างครัว  จะซ่อมกรอบหน้าต่างนี้จะย้ายตี้จู้
ไปไว้ข้างบันไดอย่างถาวรควรย้ายก่อนซ่อมหรือย้ายพร้อมเปลี่ยนเรือนใหม่เมื่อย้ายบ้านใหม่ค่ะ

fengshui

« Reply #16 on: 04 ต.ค. , 2007, 02:54:07 pm »
ควรซ่อมก่อนครับ โดยดูฤกษ์ให้เรียบร้อย

ซ่อมเสร็จ ดูฤกษ์ย้ายอีกทีครับ

......................................................

หมายเหตุ - เรือนตี่จู้ไม่สามารถย้ายออกไปนอกบ้าน ไปบ้านใหม่ได้
เป็นของบ้านหลังใด ก็ของหลังนั้นไปตลอด

chatupoom

• Newbie
  • *
ผมได้ตั้งเจ้าที่มาได้มาประมาณ 2 เดือนแล้วครับตอนตั้งก็จัดโต๊ะไหว้หน้าบ้าน
โดยให้คุณยายมาเป็นผู้กล่าวอัญเชิญองค์ตี่จู้เอี๊ยะให้มาอยู่ในศาลเจ้าที่ พอธูปหมดไปครึ่งดอกก็นำธูปนั้นมาปักไว้ที่หน้าศาลที่พร้อมบอกกล่าวให้ท่านเจ้าที่รับของไหว้ต่างๆที่ตั้งอยู่หน้าศาลเจ้าที่

แต่ผมทำพิธีตั้งโดยให้ผู้อวุโสเป็นผู้บอกกล่าว  มิได้ให้ซินแสเป็นผู้ตั้งครับถือว่าผิดรึปล่าวครับ แล้วท่านเจ้าที่จะเข้าศาลรึปล่าวครับ
« Last Edit: 05 ต.ค. , 2007, 01:28:28 am by fengshui »

fengshui

1. การตรวจสอบ คงต้องให้พระผู้มีสมาธิจิตสูง เป็นผู้ตรวจสอบ
2. หากอยู่เป็นปกติสุข โดยรวมก็ถือว่าตั้งได้ถูกต้องครับ

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #19 on: 05 ต.ค. , 2007, 05:13:23 am »
ควรซ่อมก่อนครับ โดยดูฤกษ์ให้เรียบร้อย

ซ่อมเสร็จ ดูฤกษ์ย้ายอีกทีครับ

......................................................

หมายเหตุ - เรือนตี่จู้ไม่สามารถย้ายออกไปนอกบ้าน ไปบ้านใหม่ได้
เป็นของบ้านหลังใด ก็ของหลังนั้นไปตลอด
       ขอเรียนถามค่ะ การตั้งตี้จู้พิงราวบันได(บันไดขึ้น4ขั้น)จะใช้กระดานไม้อัดอย่างหนาตีตามแนวขั้นบันไดทำ
เป็นหลังของตี้จู้ได้หรือไม่(ในบทความให้ใช้แผ่นหิน)
        จะทราบอย่างไรว่าที่ตั้งตี้จู้นั้นดีหรือไม่ รวมทั้งการวางสิ่งศักดิ์สิทธ์อื่นๆ
         การวางสิ่งศํกดิ์สิทธ์ไม่ควรวางใกล้ โทรทัศน์แต่จำเป็นต้องวางในชั้นล่างด้วยกันจะมีผลอย่างไรหรือไม่

fengshui

« Reply #20 on: 05 ต.ค. , 2007, 10:02:09 am »
1. ได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์ย้ายตี่จู้ออก ( ซึ่งเจะเป็นฤกษ์ซ่อมด้วย )
    และดูฤกษ์อีกที ตอนย้ายกลับ
2. ไม่ควรวางใกล้ โทรทัศน์ - เพราะเกรงจะเป็นการรบกวน
    ในกรณีไม่มีทางเลือก ก็ต้องตั้ง

วางแผนก่อนการแก้ไข - ต้องวัดองศาได้แม่นยำ + เข้าใจดาว 9 ยุค
วิธีวัดผล - หากอยู่แล้วเป็นปกติสุข ไม่ควรแก้ไขใด ๆ  ( รวมทั้งการทำผนังด้านหลังตี่จู้ด้วย )

« Last Edit: 17 ธ.ค. , 2008, 02:45:28 am by fengshui »

rwee

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: 16 ต.ค. , 2007, 01:25:12 pm »
ขอเรียนถามค่ะ   ในบ้านมือสองมีตี้จู้เก่าอยู่ในบ้าน จะซ่อมแซมบ้านจึงคิดจะเอาตี้จู้ออกและคิดว่าจะบูชาพระและเทพเจ้าโดยไม่ตั้งตี้จู้ได้หรือไม่
และจะอัญเชิญออกอย่างไร  ต้องให้ผู้มีความรู้เป็นผู้อัญเชิญหรือต้องทำเอง
                ขอเรียนถามค่ะ กรณ๊บ้านมือสองที่ซื้อมาปิดไว้นานและไม่แน่ใจว่าคนที่อยู่เดิมได้บูชาหรือไม่เพราะสภาพ
ดูเก่าและร้างจะแน่ใจอย่างไรว่าเจ้าที่ที่ดูแลบ้านจริงยังอยู่  ควรจะอัญเชิญอย่างไรเมื่อเปลี่ยนเรือนใหม่และย้ายที่ตั้งใหม่

fengshui

« Reply #22 on: 17 ต.ค. , 2007, 01:25:17 am »
ต้องให้พระสงฆ์ที่มีพลังจิตสูงเป็นผู้ตรวจสอบให้ครับ

ในกณีที่ไม่รู้ เจ้าที่อยู่บ้านใด ก็คงไม่ได้ไปไหน
หากเรือนเก่าทรุดโทรม ก็ควรเปลี่ยนใหม่ ( โดยใช้ขี้เถ้าเดิมผสม )
ไม่จำเป็นต้องย้ายที่
กรุณาอ่านบทความ เรื่องการย้ายเจ้าที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ + ต้องดูฤกษ์ระบบชมรมฯ

suranat

• Guest
ฝนตกหนัก  น้ำท่วมเข้าบ้าน  ย้ายตี่จูเอี้ยหนีน้ำ  พอน้ำลงก็เลื่อนตี่จูเอี้ยเลื่อนไปเลื่อนมาเพื่อทำความสะอาดบ้าน
อย่างนี้  เจ้าที่จะยังอยู่ที่ตี่จูเอี้ย  หรือปล่าวครับ  ถ้าเจ้าที่ไม่อยู่แล้วต้องอันเชิญใหม่จะใช้ตี่จูเอี้ยอันเดิมได้หรือปล่าว

fengshui

เจ้าที่ยังอยู่หรือไม่คงตอบไม่ได้

แต่ประเด็น คือ การขยับย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกครั้งต้องดูฤกษ์
หากคุณอยุ่แล้วมีปัญหา ให้ทำพิธีล้างอาถรรพ์
( ในหน้าบทความ ของ Web หรือในภาคผนวก ปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 ปีชวด )
โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัยประจำปีกระทำ
« Last Edit: 13 ก.พ. , 2009, 04:31:08 am by fengshui »

nuns

• Newbie
  • *
ขนาดของตี่จู้เอี๊ย
« Reply #25 on: 26 ธ.ค. , 2007, 03:16:56 am »
สวัสดีครับ
1. ขนาดของตี่จู้เอี๊ย ทั้งความสูง ความกว้าง ความยาว และความสูงของพื้นที่วางกระถางธูปไหว้วัดจากพื้นที่วางตี่จู้เอี๊ย
มีความสำคัญไหมครับ (ถ้าวัดด้วยตลับเมตรฮวงจุ้ย)
2. ถ้าสำคัญ บ้านพักจะต้องมีขนาดเท่าไรดีครับ แล้วถ้าเป็นโรงงานจะต้องมีขนาดเท่าไรครับ
3. ถ้าไม่ได้ขนาด เช่นฐานเดิมสูงเกินไป และตกเลขไม่ดี เราสามารถนำฐานของศาลมาตัดให้ได้ขนาดได้ไหมครับ หรือถ้าต่ำเกินไป และตกเลขไม่ดี เราสามารถนำฐานของศาลมาต่อให้ได้ขนาดได้ไหมครับ ถ้าได้จะใช้ไม้ต่อดี หรือรองด้วยหินดีครับ
4. ฤกษ์ที่จะทำใช้ฤกษ์ปลอดภัยดี หรือดูฤกษ์เป็นกรณีๆ ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

Re: ขนาดของตี่จู้เอี๊ย
« Reply #26 on: 26 ธ.ค. , 2007, 01:42:12 pm »
1. ในระบบชมรมฯ ไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องไม้วัด แต่จะเน้นว่า ขนาดเหมาะสมกับพื้นที่ดีที่สุด
2+3.
หลายท่านมุ่งเน้นเรื่องนี้มาก ทำให้วงการฮวงจุ้ย จึงถูกตำหนิจากสถาปนิกมาก
เพราะต้องการเฟอร์นิเจอร์ Size ไม่ปกติที่มีการขายกัน ยากในการปฎิบัติ ล่าช้าในการทำงาน
ราคาแพงมาก เพราะต้องสั่งทำ เวลาเสียก็หาซ่อมแซมยาก

ตลับเมตรเองมาตรฐานแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน

4. หากไม่ได้ติดทิศห้าม ใช้ฤกษ์ส่งเสริมครับ

vorapong1241

• Newbie
  • *
ทิศหลังตี่จู้
« Reply #27 on: 09 ม.ค. , 2008, 04:26:24 am »
เรียนถามอาจารย์
1.ในหนังสือจัดบ้านยุค 8 บอกเอาไว้ว่าด้านหลังตี่จู้ไม่ควรเป็นห้องน้ำ ห้องครัว บันได เตาไฟ และประตู แต่ถ้าด้านหลังมีห้องเก็บของกั้นไว้อยู่ ในกรณีนี้จะมีผลร้ายเหมือนในกรณีที่บอกไว้ในหนังสือหรือไม่ ขอบคุณครับ

fengshui

Re: ทิศหลังตี่จู้
« Reply #28 on: 09 ม.ค. , 2008, 02:44:03 pm »
เมื่อห่างออก ผลกระทบก็เบาบางลงครับ

jeab_ja

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเรื่องตำแหน่งตี่จู้
« Reply #29 on: 14 ม.ค. , 2008, 03:11:57 am »
ถ้าตำแหน่งตี่จู้อยู่ตรงบันได
แต่ระหว่างตี่จู้และบันไดจะมีผนัง(กำแพง)กั้นอยู่
แต่ผนังนั้นไม่ได้สูงถึงฝ้าด้านบนของบ้าน
เป็นผนังที่สูงแค่ 1 ใน 3 ของความสูงของบ้าน
เหมือนกับบ้านทาวน์เฮ้าส์ทั่วๆไป

1. แบบนี้จะต้องซื้อแผ่นหินมาแปะตรงผนังที่อยู่หลังตี่จู้หรือไม่คะ
ตั้งใจจะบิวตู้เพื่อวางตี่จู้ค่ะ
2.จะถือว่าด้านหลังของตู้เป็นกำแพงอีกชั้นหนึ่งได้หรือไม่คะ
« Last Edit: 15 ม.ค. , 2008, 01:37:46 am by fengshui »

fengshui

1. ไม่จำเป็นแล้วครับ
2. ได้ครับ

Note : แต่หากด้านหลังตี่จู้เป็นดาวบารมี
การที่มีหินวางด้านหลัง ก็จะทำให้บารมีมั่นคงมากยิ่งขึ้นครับ

jeab_ja

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

dp20

• Guest
จะเปลื่ยนที่ตี่จู่เอี้ย
« Reply #32 on: 16 ม.ค. , 2008, 04:19:06 pm »
  อยากจะเปลื่ยนที่ตั้งตี่จู้เอี๊ยใหม่จะใช้ฤกษ์วันไหนได้ค่ะ ก่อนตรุษจีน แล้วต้องเตรียมอะไรบ้างที่ต้องไหว้วันนั้
« Last Edit: 17 ม.ค. , 2008, 02:00:44 am by fengshui »

dp20

• Guest
Re: จะเปลื่ยนที่ตี่จู่เอี้ย
« Reply #33 on: 16 ม.ค. , 2008, 04:26:14 pm »
1.รบกวนถามค่ะ ข้างบนของตี่จู้เอี้ยนี้เอาแขวนรูปเสด็จพ่อ ร.5 ได้ไหมค่ะพอดีทีมันจำกัด

2.ด้านหลังของตี่จู่เอียะเป็นห้องน้ำเก่าที่ไม่ได้ใช้มานานตอนนี้ทำเป็นห้องเก็บของ จะตั้งได้ไหมค่ะ
« Last Edit: 17 ม.ค. , 2008, 02:01:21 am by fengshui »

fengshui

Re: จะเปลื่ยนที่ตี่จู่เอี้ย
« Reply #34 on: 17 ม.ค. , 2008, 02:02:22 am »
กรุณาเข้าหมวดบริการหาฤกษ์ครับ

1+2. ได้ครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
ตี่จู้กับชั้นวางของ
« Reply #35 on: 22 ม.ค. , 2008, 05:31:10 am »
สวัสดีค่ะอาจารย์
ตี่จู้วางอยู่ในชั้นวางเอกสารชั้นล่าง ส่วนชั้นบนถัดขึ้นไปวางหนังสือ มีผลเสียอย่างไรหรือไม่
ขอบคุณค่ะ

bpimon

• Newbie
  • *
ทิศของตี่จู้
« Reply #36 on: 25 ม.ค. , 2008, 01:13:57 pm »
สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอเรียนถามว่าตีจู้จำเป็นต้องหันหน้าออกหน้าบ้านหรือตรงกับประตูหน้าบ้านหรือไม่
ตำแหน่งที่วางตี่จู้ ถ้าบนกำแพงมีพัดลมผนังติดอยู่ จะเป็นอะไรหรือไม่
ขอบคุณค่ะ

fengshui

Re: ตี่จู้กับชั้นวางของ
« Reply #37 on: 26 ม.ค. , 2008, 02:34:29 am »
ได้ แต่อย่าวางของที่ไม่เป็นมงคล

fengshui

Re: ทิศของตี่จู้
« Reply #38 on: 26 ม.ค. , 2008, 02:57:47 am »
โดยทั่วไป จะนิยม ตั้งหันออกหน้าบ้าน
แต่ในหลักวิชา ต้องคำนวณก่อนว่า ตำแหน่งโชคลาภอยู่ด้านหน้าตี่จู้หรือไม่
หากไม่ ก็ไม่จำเป็น

หากเหนือตี่จู้ ตรง ๆ ไม่ดีครับ
หากเป็นด้านข้างต้องดูดวงดาวประกอบ

suksiritarworn@

• Guest
เนื่องจากได้ติดตามเว็บไซน์นี้มานานแล้ว และมีปัญหาสงสัย อยากสอบถามดังนี้
1.เรื่องไม่สบายใจดังนี้
    1.ขณะนี้ข้าพเจ้าเป็นมะเร็งมดลูกผ่าตัดแล้ว และอยู่ในระหว่างให้คีโม 6 ครั้ง
    2.คุณแม่ต้องฟอกไต และขาเดินไม่ได้ จะล้ม บิดา เป็นโรคสมองฝ่อความจำเสื่อม
    3.หลานจับฉลากเข้าอนุบาลไม่ได้
    4.ในบ้านพี่น้องไม่ค่อยปรองดอง มีแต่วุ่นวาย ทะเลาะเบาะแว้ง น้องชายไม่ยอมไปหาหมอ
    5.พี่น้อง ที่แต่งงานมีครอบครัว แล้วต่ฝากลูกมาให้เลี้ยง ไม่มีเวลามาดูแล
    6.ครอบครองหากินฝืดเคีอง หาได้น้อยไม่ค่อยพอใช้
    7.การงานไม่ก้าวหน้า

ทั้งหมดนี้เกี่ยวกับการที่ข้าพเจ้า ทำความสะอาดตีจู้ และ รูปบรรพบุรุษ ที่บ้านหรือไม่
คือเวลาเช็ดถูหิ้ง มักจะนำกระถางธูป ออกไปวางไว้บนโต๊ะกินข้าว เพื่อ เกาะผ้าแดง โดยจะฉีดผ้าผืนเก่าออก แล้วทากาวปิดผืนใหม่ ( ไม่ปิดทับของเดิม) ทั้งกระถามธูปตี่จู้ และกระถางรูปอากง เอาลงไปตั้งที่อื่น ที่โต๊ะ

และเวลาเช็ดถูก็จะมีการขยับ เลื่อนเพราะข้างหลัง และใต้ฐาน มักจะมีหยากไย่ และฝุ่น  (ทำความสะอาดช่วงตรุษจีน สาร์ทจีน)
ไม่ทราบว่าจะใช่หรือเปล่า หรือเพราะสาเหตุอื่น  ขอความกรุณาชี้แนะด้วย

2.หน้าบ้านมีเสาต้นหนึ่งตั้งอยู่ตรงกันข้างเยื้องมาทางด้านซ้ายของบ้าน  ตรงกับเตียงนอนชั้น 2-3 จะแก้ไขอย่างไรดีคะ

3.หลังบ้านมีปล่องท่อระบายอากาศเสียของเครื่องปั่นไฟที่สำนักงานไปรษณีย์ นำมาติดตั้งแต่หักมาทางบ้านข้าพเจ้าหลังเดียง เวลาเดินเครื่องจะปล่อยควันสีดำ กลิ่นเหมือนน้ำมันเครื่องรถเมล์  จนกระจกที่อยู่ด้านนั้นมีคราบเขม่าดำ ๆ อยางกทราบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดี
        ขอรบกวนช่วยตอบปัญหาให้ด่วนนะคะ  สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ มา ณ โอกาสนี้ด้วยคะ
« Last Edit: 26 ก.พ. , 2008, 11:28:45 am by fengshui »