26 เม.ย. , 2024, 06:20:48 pm

Author Topic: กระถางธูป,รูปถ่าย และป้ายวิญญาณของพ่อ  (Read 17250 times)

brownie

• Newbie
  • *
อาจารย์คะ
   ขอเรียนถามว่า เดิมกระถางธูป,รูปถ่าย และป้ายวิญญาณของพ่อ อยู่ที่ศาลเจ้า 1 ชุด ต่อมาศาลเจ้าขอซื้อที่ดินแปลงนี้เพื่อทำเป็นมูลนิธิ  ลูกๆจึงนำกระถางธูป,รูปถ่าย และป้ายวิญญาณของพ่อ มาไว้ที่บ้านลูกสาว เพราะบ้านพี่ชายมีอยู่ 1 ชุดแล้ว เขาจึงไม่เอา
   ตั้งแต่นำสิ่งของทั้ง 3 สิ่งมาไว้ที่บ้าน  ลูกสาวคนดังกล่าวพบเจอเรื่องไม่ค่อยดี กิจการถดถอย, การป่วยไข้  รบกวนขอคำแนะนำด่วนนะคะ ว่าจะต้องแก้ไขอย่างไร จะต้องนำของทั้ง 3 สิ่งไปไว้ที่สุสานหรือไม่/อย่างไร  ร้อนใจมาก

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
   Brownie

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
กระถางธูป,รูปถ่าย และป้ายวิญญาณของพ่อ ไม่ได้ทำให้ลูกหลานไม่ดี

ประเด็นที่เป็นไปได้

1. ฤกษ์ผิด ( ไม่ได้ดูฤกษ์อัญเชิญลง / ฤกษ์ตั้งขึ้นใหม่ )
2. ทิศที่ตั้ง ไม่ถูกต้องกับปีเกิดพ่อ
3. นำสิ่งอื่นที่เป็นของศาลกลับมาด้วยหรือไม่
4. ก่อนหน้าอัญเชิญ มีซ่อมแซม ต่อเติมบ้านไหม ( รวมหิ้งพระ หัวเตียง )
5. ประเด็นสุดท้ายคือ ดวงตัวเอง หรือคู่ครอง อาจมีปัญหา

brownie

• Newbie
  • *
   กรณีเช่นนี้  ถ้าต้องการย้ายของทั้ง 3 สิ่ง ไปไว้ในเก๋งซึ่งตั้งอยู่บริเวณสุสานของพ่อ
โดยภายในเก๋งดังกล่าว  มีกระถางธูปเตี่ยของพ่อ. ภรรยาคนแรกของพ่อ. และน้องสาวของพ่อ
ตั้งอยู่ด้วยกัน 3 กระถางแล้ว
   จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ  ขอทราบขั้นตอนการดำเนินการด้วยค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
Brownie

fengshui

1. ข้อมูลทิศด้านหลังที่ตั้งกระถางธูป
2. ปีเกิดพ่อแม่ + น้องสาว
3. วดป เวลา ที่ตั้งกระถางธูปพ่อขึ้น

brownie

• Newbie
  • *
1.ทิศด้านหลังที่ตั้งกระถางธูปในเก๋งที่จะย้ายไปคือ ทิศเหนือ ( ส่วนทิศด้านหลังที่กระถางธูปพ่อตั้งอยู่ปัจจุบัน คือทิศตะวันออก)
2.ปีเกิดพ่อแม่+น้องสาว ไม่ทราบค่ะ เพราะทั้งสามท่านเสียชีวิตไปเกิน 100 ปีแล้ว รุ่นหลานๆไม่มีใครเกิดทัน
3.วดป.ที่ย้ายกระถางธูปพ่อมาจากศาลเจ้า คือ วันจันทร์ 1 พย.53
   สำหรับเวลาไม่ทราบเวลาที่แน่นอนค่ะ แต่เป็นช่วงกลางวัน (ก่อนหรือหลังเที่ยงวันไม่แน่ใจ เพราะไม่ได้ดูนาฬิกาค่ะ) เพราะในวันนั้น
   ต้องรอคนทรงที่ศาลเจ้าเข้าทรงก่อน  แล้วลูกหลานพร้อมคนทรงจึงช่วยกันนำของทั้ง 3 สิ่ง มาไว้ที่บ้านลูกสาวค่ะ

....Brownie

fengshui

1. ทิศเหนือปี 2553 เป็นทิศอสูร ... ดังนั้น หากไม่ได้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ปัญหาน่าจะเริ่มจากตรงนี้
3. วัน 1 พย. 53 เป็นทั้งอสูรปี อสูรเดือน อยู่ทิศเหนือ  ผลร้ายรวดเร็ว โดยเฉพาะหากเป็นช่วง 11.00 - 12.59 น. ก็จะเป็นยามอสูรอีก

การแก้ไข
ใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล ทำการล้างปรับสภาพ ( อ่านหน้าบทความ )

brownie

• Newbie
  • *
อาจารย์คะ

1.ได้เข้าไปอ่านบทความของอาจารย์ในหัวข้อ "พิธี ล้างปรับสภาพ"  กล่าวไว้ว่า  วันที่ทำการล้างอาถรรพ์  6.1 ห้ามปะทะทิศกระทำการ และทิศหลังบ้าน ( หรือทิศประธาน )
            ขอเรียนถามว่า ทิศหลังบ้านกับทิศประธาน คือทิศเดียวกันใช่หรือไม่คะ (ถ้าไม่ใช่ ทิศประธานหมายถึงทิศอะไร)

2.เนื่องจากหนังสือ "ปฎิทินฤกษ์มงคล ปี2553 ของอาจารย์"  ตอนนี้หาซื้อที่ชลบุรีไม่มีแล้วค่ะ สอบถามซีเอ็ดชลบุรีทุกแห่งแล้ว
มีแต่ของปี 2554 ซึ่งซื้อมาแล้วจากซีเอ็ดบิ๊กซีชลบุรี
            จึงต้องรบกวนถามอาจารย์ว่า ฤกษ์ปลอดภัย เดือนธันวาคม 2553 มีหรือไม่คะ  ถ้ามีขอทราบด้วยค่ะ  เพราะร้อนใจ ต้องการล้างปรับสภาพให้เสร็จสิ้นก่อนปีใหม่

....Brownie

fengshui

ทิศประธาน หมายถึงทิศที่เด่นสุดในบริเวณนั้น ซึ่งอาจไม่ใช่หลังบ้าน

พฤหัส 23 / 12 / 53   09.30-10.30 น. ครับ

brownie

• Newbie
  • *
      1. เนื่องจากมีพี่น้องหลายคนค่ะ  มีบางคนติดธุระวันพฤหัสที่ 23/12/53  ขอเรียนถามอาจารย์ว่า ถ้าจะใช้วันอาทิตย์ที่ 26/12/53
เวลา ตี 5 - 7 โมงเช้า จะใช้ได้หรือไม่คะ เป็นฤกษ์ปลอดภัยหรือเปล่าคะ  (เพราะว่าวันอาทิตย์พี่น้องสามารถมาได้ครบทุกคน)

2. จากการอ่านหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล ปี54 หัวข้อ"ฤกษ์ไหว้สุสานบรรพบุรุษ" ทิศห้ามไหว้ในแต่ละสาร์ท กล่าวไว้ว่า สาร์ทชุนฮุน 21 มีค.-4 เมย.54 ห้ามทิศด้านหลังป้ายสุสาน ทิศตะวันตก
          ปรากฎว่าด้านหลังป้ายสุสานของพ่อ เป็นทิศตะวันตก ขอเรียนถามว่า กรณีเช่นนี้ จะต้องไปไหว้เช็งเม้งแทนใช่หรือไม่คะ
เพราะช่วงเช็งเม้งทิศห้ามไหว้ไม่ใช่ทิศตะวันดก

ขอรบกวนท่านอาจารย์กรุณาให้ความกระจ่างด้วยค่ะ
          ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
          .....Brownie

fengshui

1. ไม่ใช่ฤกษ์ปลอดภัยครับ

2. ถูกต้องครับ

brownie

• Newbie
  • *
อาจารย์คะ

วันที่ 23/12/53  วิธีการล้างปรับสภาพ  ต้องดำเนินการตามหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคลปี54 หน้า214-216 ใช่หรือไม่คะ
(ต้องขอรบกวนถามอาจารย์ละเอียดหน่อยค่ะ เพราะเพิ่งจะศึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ไม่มีพื้นฐานมาก่อนเลย เกรงว่าจะทำไม่ถูกวิธี)

...Brownie

fengshui

ใช่ครับ

ยินดีครับ

brownie

• Newbie
  • *
          จากกระทู้ของคุณvintage สอบถามเรื่องป้ายบรรพบุรุษ(ป้ายวิญญาณ) เมื่อวันที่ 15เมย.2007 ซึ่งอาจารย์ตอบว่า "โดยหลักฮวงจุ้ยแล้ว
จะไม่เอาคนตายมาอยู่ร่วม บ้านเป็นที่อยู่ของคนเป็น"

brownie

• Newbie
  • *
ขอโทษค่ะ ข้อความเดิมไม่ครบ จะเรียนถามดังนี้ค่ะ
          จากกระทู้ของคุณvintage สอบถามเรื่องป้ายบรรพบุรุษ(ป้ายวิญญาณ) เมื่อวันที่ 15เมย.2007 ซึ่งอาจารย์ตอบว่า "โดยหลักฮวงจุ้ยแล้ว
จะไม่เอาคนตายมาอยู่ร่วม บ้านเป็นที่อยู่ของคนเป็น" นั้น

1.ในกรณีที่นำป้ายวิญญาณของพ่อมาไว้ที่บ้านแล้ว แต่ต้องการนำกลับไปไว้ที่ศาลเจ้าตามเดิม เพราะที่ศาลเจ้าก็ยังมีกระถางธูปของพ่อ
อีกชุดหนึ่ง  จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันที่ 23/12/53 เวลา 09.30-10.30 น. ซึ่งเป็นวันเดียวกับที่จะทำพิธีล้างปรับสภาพตามที่อาจารย์แนะนำ
ได้หรือไม่คะ
           2. ถ้าได้    ขอเรียนถามว่า ในการนำป้ายวิญญาณกลับไปไว้ศาลเจ้าตามเดิม จะต้องมีวิธีการอย่างไรบ้างคะ

ขอบพระคุณค่ะ
...Brownie

fengshui

ขออภัยครับ กระทู้นั้น ข้อความตกหล่นหายไป

ป้ายวิญญาณตั้งได้ครับ 

*** ห้ามนำกระดูกมาไว้ในบ้าน ***

การตั้งป้ายต้องดูทิศ + ฤกษ์ + ความเหมาะสม