27 เม.ย. , 2024, 06:27:48 am

Author Topic: รบกวนขอฤกษ์วันเวลา ติดกระจกสิงห์คาบดาบที่ผนังด้านบนประตูหน้าบ้านครับ  (Read 17572 times)

pronpom

• Newbie
  • *
บ้านผม หน้าบ้านหันทิศตะวันออก  ที่ 85 องศา .....บ้านผมเป็นบ้านชั้นเดียวยกพื้นสูงประมาณ 1 เมตร  ฝั่งตรงข้ามมาปลูกบ้านหลังผม 1 ปี เป็นบ้านสองชั้น  ประตูรั่วเข้าบ้านก็ตรงกัน(บ้านผมหันออกจากบ้านอยู่ด้านซ้าย)   ประตูบ้านของเขาทั้งชั้นบนชั้นล่าง  ก็ตรงประตูบ้านผมพอดี(อยู่กลางบ้าน)

ไม่เคยมีความสุขเลยครับ  ก่อนหน้าทะเลาะกันเรื่องสุนัขของเขามาเห่าสุนัขบ้านผมที่ประตูรั้ว  รำคาญมากครับ......และก็ไม่ถูกกันเลย  
ที่สำคัญ2-3 วันมานี้ฤดูกาลเปลี่ยนเข้าฤดูร้อนลมผ่านหน้าบ้านตรงข้าม  (หน้าบ้านตรงข้ามทิศตะวันตก)  เขาติดกระดิ่งลม  3  พวง  แบบท่อคู่ มีท่อแกนกลาง  มันตีเสียงดังทั้งคืน  นอนไม่หลับ  เมื่อวานก็บอกกับเขาช่วยเอาลงได้ไหม  มันหนกขู่รำคาญ  นอนไม่หลับเลย  เขาทำเมินครับทำเป็นไม่ได้ยิน  หน้าผมเขายังไม่มอง  เหมือนไม่รู้ไม่ชี้ (เจ้าของบ้านตรงข้ามเมียฝรั่งครับ  พอสามีฝรั่งไป  สามีไทยก็มา เรื่องใหญ่ๆอย่างนี้เขายังไม่แคร์ไม่สนใจเลยครับ ประสาอะไรกับกระดิ่งลม)

ตอนนี้หน้าบ้านเขา  ท่อระบายน้ำเสียก็ตัน  น้ำเน่าเสียไหลนอง ผ่านกลางถนนตรงประตูรั้วเข้าบ้านทั้งสองหลัง  ผมเอาหินทรายไปถม  เข้าก็มาขุดออก  ผมไม่รู้จะทำอย่างไรเลยครับอาจารย์  

« Last Edit: 10 ก.พ. , 2011, 11:34:27 am by fengshui »

pronpom

• Newbie
  • *
เรียนถามอาจารย์ดังนี้ครับ

1. ผมควรเอากระดิ่งลม  มาแขวนชายคาหน้าบ้านสู้กับเขาไหมครับ  เอาให้กลบเสียงกระดิ่งลมของเขา  (ตอนนี้รำคาญมากครับ 3 คืนแล้วครับ นอนไม่ค่อยหลับ จิตใจไม่เป็นสุข)

2.      2 ปีที่ผ่านมาหลังจากไม่พูดคุยกัน และประกอบกับประตูบ้านตรงกัน  ผมไม่คิดจะใช้สิงห์คาบดาบแก้ฮวงจุ้ย  เกรงว่าจะไปทำลายบ้านฝั่งตรงข้าม  แต่มาถึงวันนี้ผมไม่ไหวแล้วครับ  เขาทำอะไรไม่เกรงใจเลยครับ  อย่างเช่นขุดทางระบายน้ำเสียผ่านกลางถนนหน้าประตูรั้ว  และขอร้องให้เอากระดิ่งลมออก เขาก็ไม่ไยดีกับความรู้สึกเราเลยครับ   ผมคิดว่าฮวงจุ้ยที่บ้านผมเสียแล้วครับ  เคยอ่านเจอเห็นว่าถ้าจะติดกระจกสิงห์คาบดาบ ต้องหาฤกษ์ยาม  วัน  เวลาที่เหมาะสมด้วย  รบกวนอาจารย์ให้วันผมด้วยครับ

กราบขอบพระคุณมากครับ

pronpom

• Newbie
  • *
ต้องขออภัยด้วยครับ  ที่อ้างอิงบุคคลอื่น แต่ทั้งนี้เพื่อให้พอทราบที่มาที่ไปของความเดือดร้อน  รำคาญ  และความไม่เป็นปกติสุขของบ้านผมครับ  :(

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เพิ่มความรำคาญให้ตัวเองมากกว่าครับ

2. ไม่แนะนำให้ติดครับ ไม่เป็นประโยชน์ใด ๆ ครับ  และผิดหลักการของชมรมฯ ครับ

pronpom

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์    ขอความเมตตาอาจารย์ช่วยแนะนำ........จะแก้ไข  หรือปรับฮวงจุ้ย อย่างอื่นได้บ้างไหมครับ  สักอย่างก็ยังดีครับ เพื่อความสบายใจครับ    :'(

fengshui

หากคุณจะติดสิ่งที่เป็นมงคลกับบ้านคุณ และดีกับบ้านอื่น ถึงจะแนะนำให้ติดครับ

เช่น ติดป้าย อยู่ดีมีสุข  ... แต่หากมีการทุบ เคาะ เจาะ ตอก ต้องดูฤกษ์ด้วยครับ

pronpom

• Newbie
  • *
ขอความกรุณาอาจารย์อีกสักรอบในกระทู้นี้ครับ......เมื่อวานน่าจะประมาณ เที่ยง-บ่ายๆ  ผมใจร้อนได้ตอกตะปูชายคาดานทิศตะวันออก ไป 3 จุด เพื่อรอจะติดกระดิ่งลมครับ........ตอนตอกเพดานก็กระเทือนด้วยครับ  ไม่ดูฤกษ์ ดูวันเลยครับ 

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำวิธีแก้ให้ด้วยครับ   (ส่วนเรื่องติดกระจก  ผมจะทำตามอาจารย์แนะนำ  หาป้ายอันเป็นมงคลมาติดครับ)

กราบขอบพระคุณมากครับ

fengshui

ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554
ทำพิธีล้างปรับสภาพ อยู่ส่วนภาคผนวก ครับ